డీప్‌ఫేక్ అంటే ఏమిటి? – పిసిమాగ్

మొదటి టి 20 – హిందూస్తాన్ టైమ్స్‌లో విండీస్ శ్రీలంకను ఓడించడంతో ఓషాన్ థామస్ నటించారు
March 5, 2020
కరోనావైరస్ – ది అంచు కారణంగా ఆపిల్ భర్తీ ఐఫోన్‌ల కొరతను ఎదుర్కొంటోంది
March 5, 2020

డీప్‌ఫేక్ అంటే ఏమిటి? – పిసిమాగ్

<వ్యాసం డేటా- nviewports = "1.2" id = "వ్యాసం">

లోతైన అభ్యాసంపై తన 2020 పరిచయ కోర్సు ప్రారంభ సెషన్‌లో, మసాచుసెట్స్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ టెక్నాలజీ (ఎంఐటి) లో పిహెచ్‌డి విద్యార్థి అలెగ్జాండర్ అమిని ఒక ప్రముఖ అతిథిని ఆహ్వానించారు: అమెరికా మాజీ అధ్యక్షుడు బరాక్ ఒబామా.

“లోతైన అభ్యాసం రోబోటిక్స్ నుండి medicine షధం మరియు ఈ మధ్య ఉన్న అన్ని రంగాలలో విప్లవాత్మకమైనదిగా ఉంది” అని వీడియో కాన్ఫరెన్స్ ద్వారా తరగతిలో చేరిన ఒబామా అన్నారు.

కృత్రిమ మేధస్సు యొక్క ధర్మాలపై కొంచెం ఎక్కువ మాట్లాడిన తరువాత, ఒబామా ఒక ముఖ్యమైన ద్యోతకం చేశారు: “వాస్తవానికి, ఈ మొత్తం ప్రసంగం మరియు వీడియో వాస్తవమైనవి కావు మరియు అవి లోతైన అభ్యాసం మరియు కృత్రిమ ఉపయోగించి సృష్టించబడ్డాయి నిఘా. ”

అమిని యొక్క ఒబామా వీడియో, వాస్తవానికి, డీప్ ఫేక్ – AI- డాక్టరు చేసిన వీడియో, దీనిలో ఒక నటుడి ముఖ కదలికలు లక్ష్యానికి బదిలీ చేయబడతాయి. 2018 లో మొదటిసారి కనిపించినప్పటి నుండి, డీప్‌ఫేక్ టెక్నాలజీ అభిరుచి గల ప్రయోగం నుండి సమర్థవంతమైన మరియు ప్రమాదకరమైన సాధనంగా అభివృద్ధి చెందింది. ప్రముఖులు మరియు రాజకీయ నాయకులకు వ్యతిరేకంగా డీప్‌ఫేక్‌లు ఉపయోగించబడ్డాయి మరియు సత్యం యొక్క ఫాబ్రిక్‌కు ముప్పుగా మారాయి.

డీప్‌ఫేక్‌లు ఎలా పని చేస్తాయి?

డీప్‌ఫేక్ అనువర్తనాలు వివిధ మార్గాల్లో పనిచేస్తాయి. కొందరు నటుడి ముఖ కదలికలను ఈ వీడియో ప్రారంభంలో మనం చూసినట్లుగా లేదా నకిలీ వార్తల ముప్పు గురించి హెచ్చరించడానికి హాస్యనటుడు జోర్డాన్ పీలే సృష్టించిన ఈ ఒబామా డీప్‌ఫేక్ వంటి లక్ష్య వీడియోకు బదిలీ చేస్తారు:

ఇతర డీప్‌ఫేక్‌లు లక్ష్య వ్యక్తి యొక్క ముఖాన్ని ఇతర వీడియోలలోకి మ్యాప్ చేస్తాయి example ఉదాహరణకు, నికోలస్ కేజ్ ముఖం యొక్క ఈ వీడియో వేర్వేరు సినిమాల్లోని పాత్రల మ్యాప్‌లోకి మ్యాప్ చేయబడింది.

చాలా సమకాలీన AI- ఆధారిత అనువర్తనాల మాదిరిగా, డీప్‌ఫేక్‌లు లోతైన న్యూరల్ నెట్‌వర్క్‌లు ఉపయోగిస్తాయి (అక్కడే “లోతైన” డీప్ ఫేక్ నుండి వచ్చింది), ఒక రకమైన AI అల్గోరిథం, ఇది పెద్ద డేటా డేటాలో నమూనాలు మరియు సహసంబంధాలను కనుగొనడంలో మంచిది. న్యూరల్ నెట్‌వర్క్‌లు కంప్యూటర్ దృష్టి , కంప్యూటర్ సైన్స్ మరియు AI యొక్క శాఖలో మంచివిగా నిరూపించబడ్డాయి. దృశ్య డేటాను నిర్వహిస్తుంది.

డీప్‌ఫేక్‌లు “ఆటోఎన్‌కోడర్” అని పిలువబడే ప్రత్యేక రకం న్యూరల్-నెట్‌వర్క్ నిర్మాణాన్ని ఉపయోగిస్తాయి. ఆటోఎన్‌కోడర్‌లు రెండు భాగాలతో కూడి ఉంటాయి: ఎన్‌కోడర్, ఇది ఒక చిత్రాన్ని చిన్న మొత్తంలో డేటాగా కుదిస్తుంది; మరియు డీకోడర్, ఇది సంపీడన డేటాను అసలు చిత్రంలోకి తిరిగి విడదీస్తుంది. ఈ విధానం JPEG మరియు MPEG వంటి ఇమేజ్ మరియు వీడియో కోడెక్‌ల మాదిరిగానే ఉంటుంది.ఆటోఎన్‌కోడర్ పొరలు రెండు నిమిషాల పేపర్ల చిత్ర సౌజన్యం

పిక్సెల్‌ల సమూహాలపై పనిచేసే క్లాసికల్ ఎన్‌కోడర్ / డీకోడర్ సాఫ్ట్‌వేర్ మాదిరిగా కాకుండా, ఆటోఎన్‌కోడర్ ఆకారాలు, వస్తువులు మరియు అల్లికలు వంటి చిత్రాలలో కనిపించే లక్షణాలపై పనిచేస్తుంది. బాగా శిక్షణ పొందిన ఆటోఎన్‌కోడర్ కుదింపు మరియు డికంప్రెషన్‌కు మించి ఇతర పనులను చేయగలదు-అనగా, కొత్త చిత్రాలను రూపొందించడం లేదా ధాన్యపు చిత్రాల నుండి శబ్దాన్ని తొలగించడం. ముఖాల చిత్రాలపై శిక్షణ పొందినప్పుడు, ఆటోఎన్‌కోడర్ ముఖం యొక్క లక్షణాలను తెలుసుకుంటుంది: కళ్ళు, ముక్కు, నోరు, కనుబొమ్మలు మరియు మొదలైనవి.

డీప్‌ఫేక్ అనువర్తనాలు రెండు ఆటోఎన్‌కోడర్‌లను ఉపయోగిస్తాయి-ఒకటి నటుడి ముఖంపై శిక్షణ పొందింది మరియు మరొకటి లక్ష్యం ముఖంపై శిక్షణ పొందింది. అప్లికేషన్ నటుడి ముఖ కదలికలను లక్ష్యానికి బదిలీ చేయడానికి రెండు ఆటోఎన్‌కోడర్ల యొక్క ఇన్‌పుట్‌లను మరియు అవుట్‌పుట్‌లను మార్పిడి చేస్తుంది.

డీప్‌ఫేక్‌లను ప్రత్యేకంగా చేస్తుంది?

వీడియోలలో ముఖాలను మార్చుకోగల ఏకైక రకం డీప్‌ఫేక్ టెక్నాలజీ కాదు. వాస్తవానికి, వీఎఫ్‌ఎక్స్ (విజువల్ ఎఫెక్ట్స్) పరిశ్రమ దశాబ్దాలుగా దీన్ని చేస్తోంది. డీప్‌ఫేక్‌లకు ముందు, సామర్ధ్యం లోతైన సాంకేతిక వనరులకు ప్రాప్యత కలిగిన లోతైన జేబులో ఉన్న సినిమా స్టూడియోలకు పరిమితం చేయబడింది.

వీడియోలలో ముఖాలను మార్చుకునే సామర్థ్యాన్ని డీప్‌ఫేక్‌లు ప్రజాస్వామ్యం చేశాయి. మంచి ప్రాసెసర్ మరియు బలమైన గ్రాఫిక్స్ కార్డ్ ఉన్న కంప్యూటర్ ఉన్న ఎవరికైనా ఈ సాంకేతికత ఇప్పుడు అందుబాటులో ఉంది ( ఎన్విడియా జిఫోర్స్ జిటిఎక్స్ 1080 ) లేదా క్లౌడ్ కంప్యూటింగ్ మరియు జిపియు వనరులను అద్దెకు తీసుకోవడానికి కొన్ని వందల డాలర్లు ఖర్చు చేయవచ్చు.

డీప్‌ఫేక్‌లను సృష్టించడం చిన్నవిషయం లేదా పూర్తిగా ఆటోమేటెడ్ కాదు. సాంకేతికత క్రమంగా మెరుగుపడుతోంది, కానీ మంచి డీప్‌ఫేక్‌ని సృష్టించడానికి ఇంకా చాలా సమయం మరియు మాన్యువల్ పని అవసరం.

మొదట, మీరు లక్ష్యం మరియు నటుడి ముఖాల యొక్క అనేక ఫోటోలను సేకరించాలి మరియు ఆ ఫోటోలు ప్రతి ముఖాన్ని వేర్వేరు కోణాల నుండి చూపించాలి. ఈ ప్రక్రియలో సాధారణంగా లక్ష్యం మరియు నటుడిని కలిగి ఉన్న వీడియోల నుండి వేలాది ఫ్రేమ్‌లను పట్టుకోవడం మరియు ముఖాలను మాత్రమే కలిగి ఉండేలా కత్తిరించడం జరుగుతుంది. ఫేస్‌వాప్ వంటి కొత్త డీప్‌ఫేక్ సాధనాలు ఫ్రేమ్ వెలికితీత మరియు పంటను ఆటోమేట్ చేయడం ద్వారా లెగ్‌వర్క్‌లో కొంత భాగాన్ని చేయగలవు, కాని వాటికి ఇప్పటికీ మాన్యువల్ ట్వీకింగ్ అవసరం.

AI మోడల్‌కు శిక్షణ ఇవ్వడం మరియు డీప్‌ఫేక్‌ని సృష్టించడం మీ హార్డ్‌వేర్ కాన్ఫిగరేషన్ మరియు మీ శిక్షణ డేటా యొక్క నాణ్యతను బట్టి చాలా రోజుల నుండి రెండు వారాల వరకు పడుతుంది.

డీప్‌ఫేక్‌ల ప్రమాదాలు

మీకు ఇష్టమైన చలన చిత్రాల కోసం సరదా విద్యా వీడియోలు మరియు కస్టమ్ కాస్ట్‌లను సృష్టించడం డీప్‌ఫేక్‌ల ఉపయోగాలు మాత్రమే కాదు. AI- డాక్టరు చేసిన వీడియోలు దాని సానుకూల మరియు నిరపాయమైన ఉపయోగాల కంటే చాలా ప్రముఖంగా మారాయి.

మొదటి డీప్‌ఫేక్ ప్రోగ్రామ్ విడుదలైన కొద్దికాలానికే, రెడ్డిట్ నకిలీ అశ్లీల వీడియోలు ఇందులో ప్రముఖులు మరియు రాజకీయ నాయకులు ఉన్నారు. డీప్‌ఫేక్‌లతో సమానంగా, ఇతర AI- శక్తితో కూడిన సాంకేతిక పరిజ్ఞానాల అభివృద్ధి ముఖాన్ని నకిలీ చేయడమే కాదు కానీ వాస్తవంగా ఎవరికైనా వాయిస్ .

డీప్‌ఫేక్‌ల పెరుగుదల ఇతర చింతలకు కూడా కారణమైంది. ఇక్కడ ఒక సమయస్ఫూర్తి ఉంది: నకిలీ పోర్న్ సృష్టించడానికి ఎవరైనా సాంకేతిక పరిజ్ఞానాన్ని ఉపయోగించగలిగితే, రాజకీయ నాయకులు వివాదాస్పద వ్యాఖ్యలు చేసే నకిలీ వీడియోలను వ్యాప్తి చేయకుండా చెడ్డ నటులను నిరోధిస్తుంది?

సోషల్ మీడియా అల్గోరిథంలు తప్పుడు సమాచారం యొక్క వ్యాప్తిని ఎలా వేగవంతం చేస్తాయనే నివేదికలతో, యొక్క ముప్పు డీప్ ఫేక్ టెక్నాలజీ ద్వారా ప్రేరేపించబడిన నకిలీ-వార్తలు సంక్షోభం తీవ్రమైన ఆందోళనగా మారింది, ముఖ్యంగా 2020 అధ్యక్ష ఎన్నికలకు అమెరికా సిద్ధమవుతోంది. యుఎస్ చట్టసభ సభ్యులు డీప్‌ఫేక్‌లను జాతీయ భద్రతకు ముప్పు మరియు తప్పుడు సమాచార ప్రచారాల ద్వారా ప్రజల అభిప్రాయాలను ప్రభావితం చేసే సాంకేతిక పరిజ్ఞానం యొక్క దుర్వినియోగంపై అనేక విచారణలు జరిగాయి. మరియు మేము డీప్‌ఫేక్‌లను నిషేధించడానికి మరియు వాటిని సృష్టించడానికి మరియు పంపిణీ చేసే వ్యక్తులను ఖాతాకు ఉంచడానికి శాసన చర్యల తెప్ప .

డీప్‌ఫేక్‌లకు వ్యతిరేకంగా పోరాటం

మునుపటి డీప్‌ఫేక్‌లలో అసహజ కంటి మెరిసే మరియు అసాధారణ చర్మం రంగు వైవిధ్యాలు. కానీ డీప్‌ఫేక్‌లు నిరంతరం మెరుగుపడుతున్నాయి.

సాంకేతిక పరిజ్ఞానం అభివృద్ధి చెందుతూ మరియు మరింత సహజ ఫలితాలను ఇస్తున్నందున డీప్‌ఫేక్‌లు పనికిరానివిగా ఉండటానికి మాత్రమే పరిశోధకులు కొత్త పద్ధతులను రూపొందిస్తున్నారు. 2020 అధ్యక్ష ఎన్నికలు ముగుస్తున్న తరుణంలో, డీప్ ఫేక్స్ వ్యాప్తిని ఎదుర్కోవటానికి ప్రధాన టెక్ కంపెనీలు మరియు ప్రభుత్వ సంస్థలు పోటీ పడుతున్నాయి.

సెప్టెంబరులో, ఫేస్బుక్, మైక్రోసాఫ్ట్ మరియు అనేక విశ్వవిద్యాలయాలు డీప్ ఫేక్స్ మరియు ఇతర AI- డాక్టరు వీడియోలను గుర్తించగల సాధనాలను అభివృద్ధి చేయడానికి ఒక పోటీని ప్రారంభించాయి. “ఇది స్పామ్ లేదా ఇతర విరోధి సవాళ్ల మాదిరిగా నిరంతరం అభివృద్ధి చెందుతున్న సమస్య, మరియు పరిశ్రమ మరియు AI సమాజం కలిసి రావడానికి సహాయపడటం ద్వారా మేము వేగంగా పురోగతి సాధించగలమని మా ఆశ” అని ఫేస్బుక్ CTO మైఖేల్ ష్రోప్ఫర్ బ్లాగ్ పోస్ట్‌లో రాశారు ఇది డీప్‌ఫేక్ డిటెక్షన్ ఛాలెంజ్‌ను పరిచయం చేసింది. పరిశ్రమల విస్తృత ప్రయత్నానికి సోషల్ మీడియా దిగ్గజం million 10 మిలియన్లను కేటాయించింది.

రక్షణ శాఖ యొక్క పరిశోధనా విభాగమైన DARPA లో ఒక చొరవను ప్రారంభించింది. డాక్టరు చేసిన వీడియోలు మరియు చిత్రాలను గుర్తించడంతో పాటు, నకిలీ మాధ్యమాల సృష్టిలో పాల్గొన్న పార్టీల యొక్క ఆపాదింపు మరియు గుర్తింపును సులభతరం చేయడానికి DARPA మార్గాలను అన్వేషిస్తుంది.

విశ్వవిద్యాలయాలు మరియు పరిశోధనా ప్రయోగశాలలలోని ఇతర ప్రయత్నాలు చిత్రాలలో సవరించిన ప్రాంతాలను గుర్తించడానికి లోతైన అభ్యాసాన్ని ఉపయోగించడం నుండి ఉపయోగించడం బ్లాక్‌చెయిన్ గ్రౌండ్ సత్యాన్ని స్థాపించడానికి మరియు నమ్మదగిన వీడియోలను నమోదు చేయడానికి.

కానీ మొత్తం మీద, డీప్‌ఫేక్‌లకు వ్యతిరేకంగా పోరాటం పిల్లి-ఎలుక వెంటాడటం జరిగిందని పరిశోధకులు అంగీకరిస్తున్నారు. ఒక పరిశోధకుడు గత సంవత్సరం నాకు చెప్పారు , “ఏమైనా మేము చేస్తాము, ఆ అవకతవకలను సృష్టించే వ్యక్తులు వేరే వాటితో ముందుకు వస్తారు. ప్రతి రకమైన తారుమారుని మనం గుర్తించగలిగే సమయం ఎప్పుడైనా ఉంటుందో లేదో నాకు తెలియదు. ”

మరింత చదవడానికి

వీడియో సమీక్షలు

వీడియో ఉత్తమ ఎంపికలు

Comments are closed.