2025 వరకు భారతదేశం చాలా ఎలక్ట్రిక్ కార్లను భారతదేశం చూడలేవు ఐదు కారణాలు – క్విన్ట్

Yes Bank to claw back ₹ 1.44 Cr-Performance బోనస్ మాజీ MD Rana కపూర్ – Livemint
May 18, 2019
D2h, టాటా స్కై మరియు ఎయిర్టెల్ డిజిటల్ టీవీ మల్టీ-టివి ప్రైసింగ్ మరియు పాలసీ ఎక్స్ప్లెయిన్డ్ – టెలికాంల్క్
May 18, 2019

2025 వరకు భారతదేశం చాలా ఎలక్ట్రిక్ కార్లను భారతదేశం చూడలేవు ఐదు కారణాలు – క్విన్ట్

2025 వరకు భారత్ అనేక ఎలక్ట్రిక్ కార్లను భారతదేశం చూడలేదని ఐదు కారణాలు

భారతదేశంలో ఇంకా అవస్థాపనకు ఎలాంటి ప్రామాణీకరణ లేదు, కాని పానాసోనిక్ వంటి సంస్థలు నెట్వర్క్ను పెరగడానికి ప్రయత్నిస్తున్నాయి.

భారతదేశంలో ఇంకా అవస్థాపనకు ఎలాంటి ప్రామాణీకరణ లేదు, కాని పానాసోనిక్ వంటి సంస్థలు నెట్వర్క్ను పెరగడానికి ప్రయత్నిస్తున్నాయి. ఫోటో: క్విన్ట్

మీరు మీ తదుపరి వాహనం ఎలక్ట్రిసిటీగా ఉండాలని భావిస్తే, మళ్లీ ఆలోచించండి. ఎలక్ట్రిక్ వాహనాలు మరియు ఎలక్ట్రిక్ వాహనాలు భారతదేశం ఇంకా సిద్ధంగా లేనందున భారత్ సిద్ధంగా లేదు. ఇటీవల బ్లూమ్బెర్గ్ NEF నివేదిక ప్రకారం దేశంలో విక్రయించిన మొత్తం వాహనాల్లో కేవలం 6.6 శాతం మాత్రమే 2030 నాటికి విద్యుత్తుగా ఉంటుంది.

ఇది 2030 నాటికి 100 శాతం ఎలక్ట్రిక్ వాహనాల విమానానికి కేంద్ర రవాణా శాఖ మంత్రి నితిన్ గడ్కరీ పిలుపునిచ్చింది. హెక్, ఐదు సంవత్సరాల్లో ప్రభుత్వం 15 శాతానికి సవరించిన లక్ష్యం కంటే తక్కువగా ఉంది.

హైబ్రిడ్ & ఎలక్ట్రిక్ వాహనాలు (FAME-II) పథకం యొక్క త్వరిత ఉపసంహరణ మరియు తయారీలో మౌలిక సదుపాయాలను మరియు సబ్సిడీలను ఛార్జ్ చేయడంలో పలు చర్చలు జరిగాయి, అయితే, సరసమైన పెట్రోల్ మరియు డీజెల్ వాహనాలు కొనసాగుతున్నాయి, ఎలక్ట్రిక్ వాహనాలు వేచి. అయినప్పటికీ, కొన్ని విభాగాలు ఇప్పటికే మూతపడ్డాయి – మూడు చక్రాల విభాగంగా.

చర్చించడానికి చాలా ఉంది. కానీ ఇక్కడ 2025 వరకు ఎలక్ట్రిక్ వాహనాలు కనీసం డిమాండ్ చేయకుండా ఉండటానికి ఐదు ప్రధాన కారణాలు ఉన్నాయి. మేము ఎలక్ట్రిక్ వాహనాల వ్యవస్థాపకులు, ఇన్ఫ్రాస్ట్రక్చర్ నిపుణులతో మాట్లాడుతున్నాము.

ఎలెక్ట్రిక్ వాహనాల అమ్మకాలు సంవత్సరానికి 130 శాతం పెరిగాయి. ఎలక్ట్రిక్ రిక్షా అమ్మకాలు పెరిగిపోయాయి. మూలం: SMEV.
ఎలెక్ట్రిక్ వాహనాల అమ్మకాలు సంవత్సరానికి 130 శాతం పెరిగాయి. ఎలక్ట్రిక్ రిక్షా అమ్మకాలు పెరిగిపోయాయి. మూలం: SMEV.
ఫోటో: క్విన్ట్

ఇది ఒక రకం చికెన్ మరియు గుడ్డు పరిస్థితి. ఛార్జింగ్ అవస్థాపన మొదట ఏర్పాటు చేయబడాలా లేదా చార్జింగ్ నెట్వర్క్ని డిమాండ్ చేయడానికి తగినంత ఎలక్ట్రిక్ వాహనాలు అవసరమవుతాయా? పానాసోనిక్ వంటి కంపెనీలు ఈ పరిష్కారంను గుర్తించడానికి ప్రయత్నిస్తున్నాయి. ఇది రెండు-వాహనాలు మరియు మూడు చక్రాల వాహనాలకు ఉపయోగపడే ఛార్జర్ల నెట్వర్క్ను అమలు చేస్తుంది.

“సమీప భవిష్యత్తులో ఇతర వాహనాలకు విస్తరించాలని మేము లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నాము. ప్రస్తుతం ఢిల్లీ ఎన్.ఆర్.ఆర్లో మా పరిష్కారాలను అమలు చేస్తున్నాం. తర్వాతి మూడు సంవత్సరాల్లో బెంగళూరు, పూణె, హైదరాబాద్, చెన్నై, అమరావతిలకు వచ్చే మూడు సంవత్సరాల్లో, 25 నగరాలను విస్తరించాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నాం.

అతుల్ ఆర్య, హెడ్ – ఎనర్జీ సిస్టమ్స్ డివిజన్, పానాసోనిక్ ఇండియా

అయితే, ఈ సమస్యకు వివిధ వాహనాలు వివిధ రకాల ఛార్జర్లు మరియు వోల్టేజ్లు అవసరమవుతాయి. డిసెంబరులో, ఛార్జింగ్ స్టేషన్లను నెలకొల్పడానికి ఒక సర్కులర్గా వ్యవహరిస్తున్న ప్రభుత్వం ఒక డి-లైసెన్స్ కార్యకలాపం. పెట్రోల్ పంపులలో ఛార్జింగ్ స్టేషన్లను ఏర్పాటు చేయడానికి ప్రాధాన్యత ఇవ్వబడుతుంది.

నగరంలో ప్రతి 3 కిలోమీటర్ల మరియు ప్రతి 25 కిలోమీటర్ల హైవేలో ఒక ఎలక్ట్రిక్ వాహన ఛార్జింగ్ స్టేషన్ను ప్రభుత్వం కలిగి ఉంది.

ఇతర సమస్య కనేక్టర్స్ మరియు ప్లగ్స్ రకం.

ప్రతి ఛార్జింగ్ స్టేషన్ మూడు రకాల ఫాస్ట్-ఛార్జింగ్ ప్లగ్లను కలిగి ఉండాలి: మిశ్రమ ఛార్జింగ్ వ్యవస్థ, ఛేదేమో ప్లగ్ మరియు టైప్ 2 ఎసి ఫాస్ట్ ఛార్జర్. టైప్ 2 ప్లగ్ 322-480 వోల్ట్లను 22 Kw కనెక్షన్లను కలిగి ఉంది. మిగిలిన రెండు DC శక్తితో 200-1000 వోల్టులతో 50 Kw కనెక్షన్ ఉంటుంది.

భారత్ AC 001 మరియు భారత్ డిసి 001, వరుసగా 10KW, 230 వోల్టులు మరియు 15KW 72 వోల్ట్లు కలిగిన రెండు నెమ్మదిగా ఛార్జ్ పాయింట్లు ఉండాలి. ఈ బహుళ కనెక్టివిటీ ఎంపికలను స్థాపించటానికి కొంచెం సమయం పడుతుంది, ఇది స్కూటర్లు, రిక్షాలు మరియు నాలుగు చక్రాల వాహనాలను తీర్చటానికి అవసరం.

ద్విచక్ర వాహనాల మరియు మూడు చక్రాల కొరకు ఒక పానాసోనిక్ ఛార్జింగ్ స్టేషన్.
ద్విచక్ర వాహనాల మరియు మూడు చక్రాల కొరకు ఒక పానాసోనిక్ ఛార్జింగ్ స్టేషన్.
ఫోటో: క్విన్ట్

లిథియం-అయాన్ బ్యాటరీ సాంకేతికత అభివృద్ధి చెందుతోంది మరియు అది వాహనాల శ్రేణిని మెరుగుపరుస్తుంది. కానీ భారతదేశం లో వాహనాలు పరిధి అది ఆచరణీయ లేదా అనుకూలమైన చేస్తుంది పేరు ఒక సమయంలో కాదు. ఉదాహరణకి, మహీంద్రా ఇ-వెరిటో మరియు టాటా టిగోర్ ఎలక్ట్రిక్ సెడాన్లు మోడల్పై ఆధారపడి ఛార్జ్పై 80 కిలోమీటర్ల నుండి 130 కిలోమీటర్ల మధ్య మాత్రమే చేయగలవు, ఇది అన్ని అనువర్తనాల కోసం సరిపోదు.

ఛార్జింగ్ సమయం ఒక పెద్ద సమస్య – శీఘ్ర ఛార్జర్లు ఉనికిలో లేనందున మరియు ఈ కార్ల బ్యాటరీలను ఛార్జ్ చేయడానికి కొన్ని గంటలు పడుతుంది.

మరొక వైపు, ఒకినావా i- ప్రశంస వంటి విద్యుత్ స్కూటర్లు చార్జ్పై 150 కిలోమీటర్ల పరిధిని కలిగి ఉన్నాయి. ఇది నగరాల్లో ప్రయాణికుల కోసం పని చేస్తుంది, కానీ రహదారి అనువర్తనం కాదు. ఎలెక్ట్రిక్ మూడు చక్రాల గురించి 80 కిలోమీటర్ల పొడవు చిన్న ప్రాంతాలకు పని చేస్తుంది, మరియు ఇది వేగంగా పెరుగుతున్న విభాగంలో ఉంటుంది.

మరో పెద్ద సమస్య ధర. ఎలక్ట్రిక్ వాహనాలు వారి పెట్రోల్ ప్రత్యర్ధుల కంటే రెండు రెట్లు ఎక్కువ ఖర్చు – కార్లు లేదా ద్విచక్ర వాహనాలు. ఓకినావా i- ప్రశంసలు రూ .1.15 లక్షలు, హోండా యాక్టా 110, రూ .50,000 మాత్రమే.

టాటా మోటార్స్ పెట్రోల్ సెడాన్ రూ .5.2 లక్షలు, దాని ఎలక్ట్రిక్ వేరియంట్ రూ. 13 లక్షలు. ఈ ముందస్తు ఖర్చు మరియు పరిధి లేకపోవడం ఎలక్ట్రిక్ వాహనాలు నిషేధించడాన్ని నివారించడం.

అయితే, రైడ్ షేరింగ్ నమూనాలో పరిష్కారం ఉన్నట్లు భావిస్తున్న కొన్ని కంపెనీలు ఉన్నాయి. ఉదాహరణకు క్వాక్క్, మెట్రో స్టేషన్ల నుండి చివరి మైలు కనెక్టివిటీ కోసం ఎలక్ట్రిక్ స్కూటర్ల సముదాయాన్ని వదులుతున్న ఢిల్లీ ఆధారిత స్టార్టప్.

“సేవ పూర్తిగా కీలకం. వినియోగదారునికి అవసరమైన మొబైల్, డిజిటల్ చెల్లింపు ఖాతా మరియు డ్రైవింగ్ లైసెన్స్. మేము నిమిషానికి వసూలు చేస్తాము, కాబట్టి మా చిన్న స్కూటర్ల కోసం వినియోగదారులు స్కూటర్లను తీసుకోగలరు. ఇది క్యాబ్ లేదా ఆటో-రిక్షాను తీసుకోవడం కంటే చవకగా పనిచేస్తుంది. ”

ఐశ్వర్య కచల్, స్థాపకుడు, క్వక్క్

బ్లూమ్బెర్గ్ NEF నివేదిక ప్రకారం, షేర్డ్ మొబిలిటీ సెగ్మెంట్ (యుబర్ మరియు ఓలా సేవలు వంటివి) ఎలక్ట్రిక్ వాహనాలను త్వరితంగా అనుసరిస్తుంది. 2040 నాటికి, దాదాపు 80 శాతం షేర్డ్ మొబిలిటీ సర్వీసెస్ ప్రపంచవ్యాప్తంగా విద్యుత్తుగా ఉంటుందని అంచనా.

అయితే, ఇది భారతదేశం కోసం మళ్లీ చికెన్ మరియు గుడ్డు పరిస్థితి. ప్రస్తుతానికి పరిమిత పరిధిలో ఉన్న ఎలక్ట్రిక్ క్యాబ్ల కొనుగోలు అధిక ధర ఎలక్ట్రిక్ వాహనాల కోసం పనిచేయదు. డీసెల్ మరియు సిఎన్జీ ఖర్చు, పరిధి మరియు సమయం ఆదా చేయడం పరంగా చౌకైన ప్రత్యామ్నాయాలు కొనసాగుతాయి.

లిథియం క్యాబ్లు వంటి కొన్ని ప్రారంభాలు, స్థిర మార్గాల్లో పరిమిత దూరాలకు విద్యుత్ కాబ్లను అందిస్తాయి, కానీ ఈ విభాగం ఇప్పటికీ చాలా చిన్నదిగా ఉంది. ప్రయాణీకుల వాహనాల ద్వారా ప్రయాణిస్తున్న మొత్తం దూరానికి 5 శాతం కంటే తక్కువగా భాగస్వామ్యం చేసిన చైతన్యం సేవలను నేడు లెక్కించారు. ఇది 2040 నాటికి 20 శాతానికి చేరుకుంటుంది.

ఎలక్ట్రిక్ వాహనాల్లో పెరుగుదల ఇప్పుడు నాలుగు చక్రాల నుంచి రానుంది. ద్విచక్ర వాహనాలు, త్రిచక్ర వాహనాలు ఈ ఏడాది 7.5 లక్షల యూనిట్లలో అమ్మకాలు ప్రారంభమవతాయి. ఇందులో నాలుగు చక్రాల వాహనాలు మాత్రమే 3,600 యూనిట్లు మాత్రమే.

సరళమైన బ్యాటరీలు, విద్యుత్ ద్విచక్రవాహక తయారీదారులు మార్కెట్లోకి వస్తున్నందున, చిన్న శ్రేణి ద్విచక్ర వాహనాలు ఎంచుకునే అవకాశం ఉంది. FAME II పాలసీ క్రింద ఇచ్చిన రాయితీలు మరియు చివరి మైలు కనెక్టివిటీకి భాగస్వామ్య చలనశీలత సేవలు సహాయం చేస్తుంది.

“ఎలక్ట్రిక్ ద్విచక్ర వాహనాన్ని కొనడం యొక్క ప్రారంభ వ్యయం అధికం అయినందున, వాడుకదారులు కొద్దిసేపు వాటిని అద్దెకు తీసుకుంటున్నారని మేము భావిస్తాము. సౌలభ్యం విలువ పెరుగుతుండటంతో, మేము విద్యుత్ ద్విచక్ర వాహన కదలికను ఎంచుకుంటాము. ”

ఐశ్వర్య కచల్, స్థాపకుడు, క్వక్క్

కార్లు కోసం, అయితే, అది చాలా మూలధన ఇంటెన్సివ్. వ్యక్తిగత ఉపయోగం ఎలక్ట్రిక్ వాహనాల సంఖ్య తక్కువగానే ఉంటుందని భావిస్తున్నారు, అయితే భాగస్వామ్య-చలనశీలత మరియు వాణిజ్య వాహనాలు నెమ్మదిగా పెరుగుతున్నాయి.

(క్విన్ట్ ఇప్పుడు టెలిగ్రామ్ మరియు WhatsApp లో అందుబాటులో ఉంది . ప్రతి రోజు ఎంపిక చేసుకున్న కథనాల కోసం, మా టెలిగ్రామ్ మరియు WhatsApp చానెల్స్ చందా )

మరిన్ని కథల కోసం మా కారు మరియు బైక్ విభాగాన్ని అనుసరించండి.

Comments are closed.