శాస్త్రవేత్తలు TB ను అధిగమించడానికి కొత్త మార్గాన్ని గుర్తించారు – డౌన్ మ్యాగజైన్కు డౌన్

క్యాన్సర్ చికిత్స గుండె జబ్బు, డయాబెటిస్ ప్రమాదం పురుషుల్లో: స్టడీ – బిజినెస్ స్టాండర్డ్
May 15, 2019
పిల్లలు ఆలస్యం చేయడమే చాలా ఆందోళన కలిగించాలని అధ్యయనం చెబుతోంది – డెక్కన్ హెరాల్డ్
May 15, 2019

శాస్త్రవేత్తలు TB ను అధిగమించడానికి కొత్త మార్గాన్ని గుర్తించారు – డౌన్ మ్యాగజైన్కు డౌన్

ఆరోగ్యం

పరిశోధకులు మైకోబాక్టీరియం క్షయవ్యాధి యొక్క జన్యువును విశ్లేషించారు మరియు ఔషధ లక్ష్యాలను ఉపయోగించగలిగే మూడు జి-క్వాడ్యూప్లెక్స్ మోటిఫ్లను గుర్తించారు

భారతీయ శాస్త్రవేత్తల బృందం క్షయవ్యాధిని కలిగించే బాక్టీరియం జన్యువులో మూడు సైట్లు గుర్తించింది, అది చంపడానికి లక్ష్యంగా ఉపయోగపడుతుంది.

ఏ జీవి యొక్క జన్యువు యొక్క ప్రాథమిక నిర్మాణ బ్లాక్ అయిన DNA, న్యూక్లియోటైడ్లతో తయారు చేయబడుతుంది, ఇవి వరుసలో కలిసిపోతాయి. ప్రతి న్యూక్లియోటైడ్లో చక్కెర మరియు ఫాస్ఫేట్ ప్రతి ఒక అణువు మరియు న్యూక్లియోబ్జేస్లో జన్యు సమాచారం మోస్తున్న నత్రజనిత స్థావరం – అడెయిన్, సైటోసిన్, గ్వానైన్ మరియు థైమిన్ (A, C, G, మరియు T).

ఒక జీవి యొక్క జన్యువు ఈ న్యూక్లియోబ్ల యొక్క ప్రస్తారణ మరియు కలయికను కలిగి ఉంది, ఇది ఔషధ అభివృద్ధి కోసం అన్వేషించటానికి ప్రత్యేక లక్షణాలను కలిగి ఉంటుంది.

ఇటీవలి అధ్యయనాలు గ్వానైన్లో ధనిక జన్యువులోని ప్రాంతాల్లో, న్యూక్లొబేస్లు నాలుగు బృందాలలో కలిసి టెట్రాడ్ నిర్మాణాలుగా పిలువబడుతున్నాయి. ఈ తట్రాడ్లు జి-క్వాడ్యూరెక్సెల్స్ అని పిలువబడే స్థిరమైన ద్వితీయ నిర్మాణాలను ఏర్పరుస్తాయి, ప్రతిరూపణ వంటి జీవ ప్రక్రియలను నియంత్రించడంలో ఒక పాత్రను పోషిస్తాయి.

కొత్త అధ్యయనంలో, ఇండియన్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ టెక్నాలజీ (IIT) పరిశోధకులు -ఇండోర్; ట్రాన్స్లేషనల్ హెల్త్ సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ ఇన్స్టిట్యూట్ (THSTI), ఫరీదాబాద్; అన్ని ఇండియన్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ మెడికల్ సైన్సెస్ (ఎయిమ్స్), న్యూఢిల్లీ; మరియు బోర్డియక్స్ విశ్వవిద్యాలయం, ఫ్రాన్సు, మైకోబాక్టీరియం క్షయవ్యాధి యొక్క జన్యువును విశ్లేషించింది మరియు ఔషధ లక్ష్యంగా ఉపయోగించగలిగే మూడు జి-క్వాడ్యూప్లెక్స్ మూలాంశాలను గుర్తించింది.

ఎస్కక్, ఎస్పిబి మరియు మైకోబాక్టీరియమ్ ట్యూబర్క్యులోసిస్ యొక్క సైప్ 51 అని పిలవబడే మూడు జన్యువులలో జి-క్వాడ్యూరెక్సెల్స్ పాత్రను పరిశోధకులు పరిశోధించారు . మూడు జన్యువుల ఉత్పత్తులు బ్యాక్టీరియా యొక్క వైరస్ గుర్తించటానికి మరియు మానవ కణాలలో దాని మనుగడకు భరోసా ఇవ్వటానికి మార్గాలను కలిగి ఉన్నాయి.

బృందం బయోఇన్ఫర్మేటిక్స్, బయోఫిజికల్ మరియు కెల్-ఆధారిత అధ్యయనాలు నిర్వహించింది, ఇందులో మూడు G- క్వాడ్యూరెక్సెల్స్ లక్ష్యంగా బ్యాక్టీరియా యొక్క వైకల్యాన్ని మరియు దాని మనుగడను తగ్గిస్తుందని తేలింది.

మేము ప్రస్తుతం ఈ జన్యువులను లక్ష్యంగా చేసుకునే అనేక చిన్న అణువులను ప్రదర్శిస్తున్నాము. సమీప భవిష్యత్తులో ప్రధాన అభ్యర్థిని కనుగొంటామని మేము ఆశపడుతున్నాం ‘అని ఇండియన్ సైన్స్ వైర్తో మాట్లాడుతూ ఐఐటి ఇండోర్ అమిత్ కుమార్ అన్నారు.

పరిశోధకులు వారి పనిపై ఒక నివేదికను ప్రచురించారు, ఇది పత్రికలోని మాలిక్యులార్ థెరపీ – న్యూక్లియిక్ ఆమ్లం . ఈ బృందం సుబోధ్ కుమార్ మిశ్రా, ఉమా శంకర్, నేహా జైన్ (ఐఐటి-ఇండోర్); కృతీ సిక్రీ, జయ శివస్వామి త్యాగి (ఎయిమ్స్); తరుణ్ కుమార్ శర్మ (THSTI) మరియు జీన్ లూయిస్ మెర్గ్ని (బోర్డియక్స్ విశ్వవిద్యాలయం). (ఇండియా సైన్స్ వైర్)

మేము మీకు ఒక స్వరము. మీరు మాకు ఒక మద్దతుగా ఉన్నారు. కలిసి మేము స్వతంత్ర, విశ్వసనీయ మరియు నిర్భయమైన అని జర్నలిజం నిర్మించడానికి. విరాళం ఇవ్వడం ద్వారా మాకు మరింత సహాయపడుతుంది. ఇది మామూలు నుండి వార్తలను, దృక్కోణాలను మరియు విశ్లేషణలను తీసుకొచ్చే సామర్ధ్యం కోసం ఇది చాలా అవుతుంది.

తదుపరి కథ

Comments are closed.