చమురు & బొగ్గులో పెట్టుబడి తగ్గింపు, పునరుత్పాదక శక్తి మీద రెండు రెట్లు ఎక్కువ ఖర్చు: IEA – ఫస్ట్ పోస్ట్

జూన్ 16 న US ఉత్పత్తులకు భారతదేశం ప్రతీకార సుంకాన్ని జారీ చేసింది – లైవ్ మినిట్
May 15, 2019
బుధవారం ట్రేడ్ సెటప్: బెల్ ఓపెనింగ్ కు ముందు తెలిసిన 15 విషయాలు – Moneycontrol
May 15, 2019

చమురు & బొగ్గులో పెట్టుబడి తగ్గింపు, పునరుత్పాదక శక్తి మీద రెండు రెట్లు ఎక్కువ ఖర్చు: IEA – ఫస్ట్ పోస్ట్

ఏజెన్స్ ఫ్రాన్స్-ప్రెస్ మే 14, 2019 20:37:20 IST

2030 నాటికి ప్రపంచంలోని పునరుత్పాదక శక్తి, చమురు, బొగ్గు పెట్టుబడులు రెండింటిలోనూ డబుల్ డబ్బులు ఖర్చు చేయాలని ఇంటర్నేషనల్ ఎనర్జీ ఏజెన్సీ (ఐఎఎఎ) మంగళవారం ప్రకటించింది.

ఇది జరిగే కోసం, అయితే, రెండు వైపులా ధోరణి పంక్తులు గత సంవత్సరం తప్పు దిశలో తరలించబడింది, ఏజెన్సీ దాని 4 వ వార్షిక ప్రపంచ ఎనర్జీ ఇన్వెస్ట్మెంట్ పర్యావలోకనం నివేదించింది.

కొత్త అప్స్ట్రీమ్ చమురు, గ్యాస్ ప్రాజెక్టులు – అన్వేషణ, డ్రిల్లింగ్, మౌలిక సదుపాయాలు – 2018 నాటికి నాలుగు శాతం పెరిగాయి. కొత్త బొగ్గు వనరుల్లో పెట్టుబడులు రెండు శాతం పెరిగాయి. 2012 నుండి ఈ రంగం మొదటి పెరుగుదల. అన్ని రకాల కొత్త పునరుత్పాదక శక్తి రెండు శాతం తగ్గింది. మొత్తంమీద, 2018 లో ప్రపంచ శక్తి పెట్టుబడి – ఇంధన సరఫరా మరియు ఎలక్ట్రిక్ పవర్ విభాగాల విభజన – $ 1.85 ట్రిలియన్ల మొత్తాన్ని, 2017 లో అదే విధంగా ఉంది.

పునరుత్పాదక శక్తి మీద రెండు రెట్లు ఎక్కువ ఖర్చు, చమురు మరియు బొగ్గులో స్లాష్ పెట్టుబడి: IEA

ప్రతినిధి చిత్రం. క్రెడిట్: NASA

ఈ రెండు సంవత్సరాల పీఠభూమి మూడు సంవత్సరాల నెమ్మదిగా తగ్గుముఖం పడుతుండగా, భవిష్యత్లో ఉన్న దానిపై పరిశ్రమలో అనిశ్చితి ప్రతిబింబిస్తుంది.

“పారిస్ ఒప్పందం గోల్స్ చేరుకునేందుకు ప్రభుత్వాలు స్పష్టంగా కట్టుబడి ఉండవు, లేదా స్పష్టంగా కట్టుబడి లేవు,” అని IEA ఎనర్జీ ఇన్వెస్ట్మెంట్ విశ్లేషకుడు మైక్ వాల్డ్రోన్ నివేదించిన నివేదికకు ముందు పాత్రికేయులతో చెప్పారు. 2015 నాటి ట్రీట్ గ్లోబల్ వార్మింగ్ను రెండు దేశాల సెల్సియస్ (3.6 ఫారెన్హీట్) వద్ద “బాగా దిగువ” కు పరిమితం చేస్తుంది.

2030 నాటికి CO2 ఉద్గారాలు 45 శాతం తగ్గుతాయని, మరియు 2050 నాటికి “నికర సున్నా” చేరుకోవచ్చని అక్టోబర్లో ఒక మైలురాయి ఐక్య నివేదిక నిర్ధారించింది – భూమి యొక్క ఉష్ణోగ్రత పెరగడం 1.5C సురక్షిత పరిమితిలో తనిఖీ చేయబడితే.

భవిష్యత్ నష్టాలను నిల్వ చేయడం

భూగోళ ఉపరితలం ఇప్పటికే 1C ను వేడెక్కడంతో పారిశ్రామికీకరణ ప్రారంభమైంది మరియు ప్రపంచ వ్యాప్తంగా మానవ దుస్థితి కోసం ఒక రెసిపీ శాస్త్రవేత్తలు అంటున్నారు.

వాతావరణ మార్పుపై స్పష్టమైన విధాన దర్శకత్వం లేకపోవడంతో, ఇంధన పెట్టుబడిదారులను తక్కువ ప్రధాన సమయాలతో ప్రాజెక్టులకు మళ్ళించారు, సరఫరా మరియు డిమాండ్ మధ్య భవిష్యత్ అంతరాన్ని దోహదపరుస్తుందని నివేదిక పేర్కొంది.

ప్రస్తుత ధోరణులపై, అన్ని రకాల శక్తిని అభివృద్ధి చేయబోతున్న డబ్బు – ప్రత్యేకంగా చమురు, గ్యాస్ మరియు బొగ్గు – తరువాతి దశాబ్దంలో అంచనా వేసిన ప్రపంచ శక్తి అవసరాలకు అనుగుణంగా విఫలమవుతుంది.

చమురు మరియు గ్యాస్ ప్రాజెక్టులలో పెట్టుబడులు 2018 నాటికి పెరిగాయి. చిత్రం క్రెడిట్: వికీమీడియా కామన్స్

చమురు మరియు గ్యాస్ ప్రాజెక్టులలో పెట్టుబడులు 2018 నాటికి పెరిగాయి. చిత్రం క్రెడిట్: వికీమీడియా కామన్స్

“నేటి వినియోగ విధానాలను నిర్వహించడానికి ప్రపంచ సంప్రదాయ అంశాలలో ప్రపంచాన్ని పెట్టుబడి పెట్టడం లేదు” అని IEA ఎగ్జిక్యూటివ్ డైరెక్టర్ ఫతీ బాయిరోల్ చెప్పారు. ” కోర్సును మార్చడానికి క్లీనర్ ఎనర్జీ టెక్నాలజీలో తగినంతగా పెట్టుబడి పెట్టడం లేదు. మీరు ఏ విధంగా చూస్తారో మేము భవిష్యత్తులో నష్టాలను నిల్వ చేస్తున్నాం. ” IEA నివేదిక ఇద్దరు సంభవనీయ ఫ్యూచర్స్కు వ్యతిరేకంగా శక్తి రంగం పెట్టుబడిని అంచనా వేసింది.

నూతన విధానాల దృష్టాంతంలో, పెట్టుబడి యొక్క ప్రస్తుత విధానాలు ఇదే విధమైన పథం మీద కొనసాగుతాయి, ఇది స్వచ్ఛంద జాతీయ కార్బన్-కటింగ్ ప్రణాళికలకు సర్దుబాటు చేయబడుతుంది – అది నెరవేరినట్లయితే – 80 సంవత్సరాలలోపు పారిశ్రామిక స్థాయి కంటే పైన ఉన్న 3C కంటే తక్కువగా ఉన్న గ్రహంను చూడండి.

సస్టైనబుల్ డెవలప్మెంట్ సీనియర్ “పూర్తిగా పారిస్ ఒప్పందంతో సరిసమానమైంది”, IEA ప్రకారం.

ఆఫ్రికా కింద పనిచేసింది

సౌర, గాలి, సమర్థత మరియు కార్బన్-నిల్వ టెక్నాలజీలలో తక్కువ కార్బన్ శక్తి పెట్టుబడి – 2018 లో 304 బిలియన్ డాలర్ల నుండి రాబోయే దశాబ్దానికి 606 బిలియన్ డాలర్లు, మరింత ప్రతిష్టాత్మక మార్గంతో సమన్వయంతో, ఐ.ఎ.ఎ.ఎ.

“తక్కువ కార్బన్ పెట్టుబడుల వాటా 2030 నాటికి 65 శాతానికి చేరుకుంటుంది, కానీ 35 శాతం ఈరోజు వాటా నుండి పురోగతి సాధించాల్సి వుంటుంది. గత సంవత్సరం $ 47 బిలియన్ల నుండి సుమారు 76 బిలియన్ డాలర్ల వరకు అణు విద్యుత్ను అభివృద్ధి చేసే డబ్బు కూడా గణనీయంగా పెరుగుతుంది. విద్యుత్ నెట్వర్క్లు మరియు బ్యాటరీ నిల్వలను పెంచడంలో పెట్టుబడులు 50 శాతం కంటే ఎక్కువగా పెరిగి 464 బిలియన్ డాలర్లకు చేరుకుంటాయి.

గాలి శక్తి వంటి పునరుత్పాదక శక్తి వినియోగం పెరుగుతుంది. చిత్రం క్రెడిట్: Flickr

గాలి శక్తి వంటి పునరుత్పాదక శక్తి వినియోగం పెరుగుతుంది. చిత్రం క్రెడిట్: Flickr

మరింత విస్తృతంగా, “స్థిరమైన అభివృద్ధి దృష్టాంతంలో లక్ష్యాన్ని చేరుకోవడం ఇంధన సరఫరా నుండి ఇంధన సరఫరాకు [విద్యుత్] శక్తికి పెద్ద పునఃప్రారంభం అవసరమవుతుంది, ఇది ప్రస్తుతం జరగలేదు,” IEA యొక్క వరల్డ్ ఎనర్జీ ఔట్లుక్ అండ్ ఇన్వెస్ట్మెంట్ డివిజన్ అధిపతి టిమ్ గౌల్డ్ చెప్పారు.

ఒక దేశ స్థాయిలో, 2018 లో చైనా పెట్టుబడి కోసం అతిపెద్ద మార్కెట్గా చైనా నిలిచింది, అయితే దాని ప్రధానత ఇరుకైనది.

అమెరికా సంయుక్త రాష్ట్రాల్లో పెట్టుబడులు పెట్టడంలో భారత్ రెండో అతిపెద్ద జంప్ అయింది.

అయితే, ప్రపంచంలోని పేద ప్రాంతాలు ఏ రకమైన కొత్త శక్తి కోసం డబ్బు యొక్క అసమానమయిన రుణాలను చూడటం కొనసాగిస్తున్నాయి.

ఉదాహరణకు సబ్-సహారా ఆఫ్రికా, “2018 నాటికి కేవలం 15 శాతం పెట్టుబడి మాత్రమే పొందింది, ప్రపంచ జనాభాలో ఇది 40 శాతంగా ఉంది,” అని IEA తెలిపింది.

Tech2 ఇప్పుడు WhatsApp లో ఉంది. తాజా సాంకేతిక మరియు సైన్స్ అన్ని buzz కోసం, మా WhatsApp సేవలు కోసం సైన్ అప్ చేయండి. కేవలం Tech2.com/Whatsapp కు వెళ్ళి సబ్స్క్రయిబ్ బటన్ ను నొక్కండి.

Comments are closed.