మొత్తం శరీరం MRI త్వరగా క్యాన్సర్ మెటాస్టాసిస్ను గుర్తించడంలో సహాయపడుతుంది: లాన్సెట్ – స్పెషాలిటీ మెడికల్ డైలాగ్స్

అపెండిక్స్ తీసివేసిన వారికి పార్కిన్సన్ యొక్క మరింత ప్రమాదం – ANI న్యూస్
May 9, 2019
సింగపూర్ అరుదైన మంకీప్యాక్స్ వైరస్ యొక్క మొదటి కేసును నివేదిస్తుంది – బిజినెస్ స్టాండర్డ్
May 10, 2019

మొత్తం శరీరం MRI త్వరగా క్యాన్సర్ మెటాస్టాసిస్ను గుర్తించడంలో సహాయపడుతుంది: లాన్సెట్ – స్పెషాలిటీ మెడికల్ డైలాగ్స్

Whole body MRI may help detect cancer metastasis quickly: Lancet

మొత్తం శరీరం MRI క్యాన్సర్ యొక్క metastatis వేగంగా గుర్తించడం కోసం పని చేయవచ్చు ఒక ఇమేజింగ్ పద్దతి.

లాన్సెట్ లో కనిపించే ఒక అధ్యయనం మాగ్నెటిక్ రెసొనెన్స్ ఇమేజింగ్, ఎంఆర్ఐ కొలొరెక్టల్ క్యాన్సర్ మరియు ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ యొక్క దశను నిర్ణయించడానికి ప్రభావవంతంగా పనిచేస్తుంది మరియు చికిత్సా నిర్ణయాలు వేగంగా చేస్తుంది.

కొత్తగా నిర్ధారణ చేయబడిన colorectal మరియు నాన్-చిన్న కణ ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ కలిగిన మొత్తం వ్యక్తులలో MRI అనేది క్యాన్సర్ దశను నిర్ధారించడానికి తీసుకునే సమయాన్ని తగ్గించవచ్చు. ఫలితాలు లాన్సెట్ గ్యాస్ట్రోఎంటరాలజీ & హెపాటాలజీ మరియు ది లాన్సెట్ రెస్పిరేటరీ మెడిసిన్ జర్నల్లలో ప్రచురించబడిన 16 UK ఆసుపత్రులలో దాదాపు 500 మంది రోగులతో రెండు భావి పరీక్షల నుండి వచ్చాయి .

మొత్తం శరీర MRI స్కాన్లు కణితుల పరిమాణాన్ని గుర్తించడానికి సగటు సమయాన్ని తగ్గించాయి మరియు కొలొరెక్టల్ క్యాన్సర్ రోగులకు మరియు ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ రోగులకు ఆరు రోజులు ఎంత వరకు వ్యాప్తి చెందాయి. MRI నుండి ఫలితాలు ప్రామాణిక పరిశోధనల నుండి ఖచ్చితమైనవి అయినప్పటికీ చికిత్సలు నిర్ణయించబడ్డాయి, కానీ రోగికి ఖర్చులు కొలరెక్టల్ క్యాన్సర్ విషయంలో దాదాపు నాలుగవ వంతు తగ్గాయి మరియు ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్కు దాదాపు సగానికి తగ్గించబడ్డాయి. రోగులకు ఫలితాలను ఎలా ప్రభావితం చేయాలో నిర్ణయించడానికి మరింత పరిశోధన అవసరమవుతుంది.

వారి ఖచ్చితత్వం మరియు సామర్థ్యం ఉన్నప్పటికీ, రచయితలు MRI స్కానర్లను ఇతర ఇమేజింగ్ టెక్నాలజీల వలె విస్తృతంగా అందుబాటులో లేరని మరియు అధిక డిమాండ్లో ఉన్నాయని రచయితలు సూచించారు. ట్రయల్స్లో, అనేక ఆసుపత్రులు తమ MRI స్కానర్లపై సమయం దొరకలేకపోయారు, అంటే సమీపంలోని ఆసుపత్రులలో రోగులు పరీక్షించబడ్డారు.

“వాస్తవమైన ప్రపంచ NHS సెట్టింగులో లభించిన మా ఫలితాలు ప్రస్తుత మార్గదర్శకాల ప్రకారం సిఫారసు చేయబడిన బహుళ ఇమేజింగ్ పద్ధతుల కంటే పూర్తి-శరీరాకృతి MRI ను సరిగ్గా సరిపోతుందని సూచించారు” అని UCL, UK లోని ప్రధాన రచయిత ప్రొఫెసర్ స్టువర్ట్ టేలర్ చెప్పారు. “NHS MRI స్కానర్లపై డిమాండ్లు ప్రస్తుతం ఉన్నందున, MRI మొత్తం శరీరాన్ని ఒక-గంటలో లేదా అంతకన్నా తక్కువ సమయంలో పొందవచ్చు, మొత్తం MRI ని మరింత పెంచడం ఖర్చులను పెంచకుండా, అలాగే ఒక రోగి యొక్క చికిత్స ప్రారంభించడానికి ముందు సమయం తక్కువగా ఉంటుంది.

కణితి యొక్క పరిమాణం మరియు అది సమీపంలోని శోషరస నోడ్స్ మరియు శరీర యొక్క ఇతర భాగాలకు విస్తరించింది వరకు వరకు సరైన చికిత్స నిర్ణయించరాదు. ప్రామాణిక NHS మార్గాలు తరచూ వివిధ ఇమేజింగ్ పద్ధతులను కలిగి ఉంటాయి – CT, PET-CT లేదా దృష్టి MRI స్కాన్లు – ఇది వివిధ అవయవాలలో ఖచ్చితత్వాన్ని బట్టి మారుతుంటాయి. అనేక నియామకాలు మరియు తదుపరి పరీక్షలు అవసరం, అందువలన, అవసరం.

మొదటిసారి, రెండు కొత్త ప్రయత్నాలు ప్రామాణిక NHS మార్గాలు కలిగిన పూర్తి-శరీర MRI యొక్క విశ్లేషణ ఖచ్చితత్వం మరియు సామర్థ్యాన్ని పోల్చాయి, ఇవి కొలరెరెటల్ మరియు ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్లను అంచనా వేయడానికి ఇమేజింగ్ పద్ధతుల శ్రేణిని ఉపయోగిస్తున్నాయి. నేషనల్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఫర్ హెల్త్ అండ్ కేర్ ఎక్సలెన్స్ (NICE) సిఫార్సు చేసిన స్టాండర్డ్ ఇమేజింగ్ టెస్టింగ్లు ఎప్పటిలాగే జరుగుతాయి మరియు సాధారణ బహుళ-క్రమశిక్షణా ప్యానెల్ వారి ఫలితాల ఆధారంగా మొదటి చికిత్స నిర్ణయం తీసుకుంది. ఈ నిర్ణయం రికార్డ్ చేసిన తర్వాత, వారు మొత్తం శరీరం MRI నుండి చిత్రాలు మరియు నివేదికలుగా భావించారు. తదుపరి పరీక్షలు అవసరమని భావించినట్లయితే, ఇవి జరిగాయి. WB-MRI ఫలితం ఆధారంగా వారి మొట్టమొదటి చికిత్సా నిర్ణయం వేర్వేరుగా ఉంటుందా అని ప్యానల్ అప్పుడు చెప్పగలిగారు. రోగి సంరక్షణ ప్రయోజనాలలో, అన్ని పరీక్షల ఫలితాల ఆధారంగా తుది నిర్ణయం తీసుకోబడింది.

ప్రామాణిక పరీక్షలతో పోల్చితే మొత్తం శరీర MRI యొక్క ఖచ్చితత్వాన్ని మెరుగ్గా అంచనా వేయడానికి 12 నెలల తర్వాత రోగులు కూడా అనుసరించబడ్డారు. ఉదాహరణకు, శరీర భాగంలోని ఇతర భాగాలకు ప్రాధమిక కణితిని వ్యాప్తి చేయడంలో మరొక పద్ధతి కంటే ఒక పద్ధతి మరింత సున్నితంగా ఉందో లేదో. ఈ డేటా ఆధారంగా, ప్యానెల్ సరైన చికిత్స నిర్ణయం ఉండేది ఏమిటో అంచనా వేయడం సాధ్యపడింది.

మొత్తం శరీరం MRI కోసం సున్నితత్వం మరియు నిర్దిష్టత క్యాన్సర్లకు ప్రామాణిక పరీక్షల్లో తేడా లేదు. మొత్తం శారీరక MRI వాడకం కొలెస్ట్రాల్ క్యాన్సర్ విచారణలో 13 రోజుల నుండి సగటున 8 రోజులు మరియు ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ విచారణలో 19 రోజుల నుండి 13 రోజులు వరకు రోగనిర్ధారణ పరీక్షలను పూర్తి చేయడానికి సమయం తీసుకుంది. కొలెస్ట్రాల్ క్యాన్సర్ విచారణలో £ 285 నుండి £ 216 సగటున మరియు ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ విచారణలో £ 620 కు £ 317 సగటున ఖర్చులు తగ్గాయి.

కొలొరెక్టల్ క్యాన్సర్ విచారణలో, ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ విచారణకు ఫలితంగా ఉన్నట్లుగా, ప్రామాణిక పరిశోధనలు మరియు మొత్తం శరీర MRI ఆధారంగా వరుసగా తుది బహుళ-క్రమశిక్షణా ప్యానెల్ చికిత్స నిర్ణయంతో సమానమైన మరియు అధిక (95% మరియు 96%), ప్రామాణిక పరిశోధనలు, మరియు మొత్తం శరీరం MRI కోసం 98%).

Colorectal క్యాన్సర్ విచారణలో 16 ఆసుపత్రులలో ఎనిమిది మరియు ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ విచారణలో 16 ఆసుపత్రులలో 11 మొత్తం-శరీర MRI నిర్వర్తించే మౌలిక సదుపాయాలు లేవు.

రచయితలు వారి కొలతలు కొలొరెక్టల్ మరియు నాన్-చిన్న సెల్ ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్కు ప్రత్యేకంగా ఉన్నాయని మరియు శరీరం యొక్క ఇతర భాగాలలో తలెత్తే కణితులకు సంబంధించినవి కావని రచయితలు గమనించారు. అదనంగా, వేచి సార్లు ఇతర UK ఆస్పత్రులు లేదా ఇతర దేశాలలో ఆస్పత్రులు ప్రతినిధి కాదు. ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ విచారణ యొక్క మరింత పరిమితి క్యాన్సర్ వ్యాప్తిని గుర్తించడంలో సున్నితత్వం – ద్వితీయ కణుపుల అభివృద్ధి మరియు శోషరస కణుపులకు వ్యాప్తి – ప్రస్తుత స్టాండర్డ్ ఇమేజింగ్ టెక్నిక్లు మరియు మొత్తం శరీర MRI రెండింటినీ ఉపయోగించి తక్కువగా ఉంది. కాని ఇన్వాసివ్ ఇమేజింగ్ యొక్క పనితీరును మెరుగుపరచడానికి మరింత పరిశోధన అవసరమవుతుంది.

జర్మనీలోని బ్రాండెన్బర్గ్ మెడికల్ స్కూల్ ప్రొఫెసర్ ఆండ్రియాస్ స్చ్రెయర్ మాట్లాడుతూ, “కొలంబిక్ క్యాన్సర్ విచారణ గురించి:” ఎం.ఆర్.ఐ వైద్యసంస్థలో గణనీయమైన ఎదురుదెబ్బను ఎదుర్కొంది, ఎందుకంటే అధిక ఖర్చులు మరియు ఇమేజింగ్ కోసం ఒక సకాలంలో స్లాట్ కనుగొనడంలో ఉన్న సమస్యలు ఈ పద్ధతికి అధిక డిమాండ్. ఇది పెట్టె వెలుపల ఆలోచించడం మరియు కొత్త వైద్య మార్గాలు మరియు నమూనాలు కోసం చూసుకోవడం మరియు పక్షపాతంతో నడపకూడదడం చాలా ముఖ్యం. ఇది వైద్య ఫలితాలను మరియు ఆర్ధిక పనితీరును మెరుగుపరిచేందుకు రోగనిర్ధారణ ఇమేజింగ్కు కఠినమైన మరియు ప్రారంభమైన తెలిసిన చికిత్సా విధానాన్ని స్వీకరించడానికి మరింత సమర్థవంతంగా ఉంటుంది. ”

మరిన్ని వివరాల కోసం లింక్పై క్లిక్ చేయండి: DOI: https://doi.org/10.1016/S2213-2600(19)30090-6

మూలం: స్వీయ

Comments are closed.