ఫోన్ స్కామ్ల కోసం ఫాలింగ్ డిమెంటియా యొక్క ప్రారంభ సంకేతం కావచ్చు, అధ్యయనం తెలిపింది – CNN

కుటుంబాలు అవగాహన పెంచడానికి వారి ఆటిజం ప్రయాణం భాగస్వామ్యం – KBAK – KBFX – ఐశ్వర్యం న్యూస్ – BakersfieldNow
April 16, 2019
పరిశోధన WCNC – మీరు ఇక నివసించడానికి సహాయపడుతుంది నడుస్తుంది చెప్పారు
April 16, 2019

ఫోన్ స్కామ్ల కోసం ఫాలింగ్ డిమెంటియా యొక్క ప్రారంభ సంకేతం కావచ్చు, అధ్యయనం తెలిపింది – CNN

(CNN) మహిళ ఒంటరిగా నివసిస్తుంది, కానీ ఆమె అరుదుగా ఒంటరిగా ఉంది. ఫ్రెండ్స్ చాలా ఉదయం ద్వారా ఆపడానికి, మరియు మేనకోడలు వారంలో కనిపిస్తాయి. ఇప్పటికీ, ఆమె మధ్యాహ్నాలు మరియు సాయంత్రాలు చాలా ఆమె కుర్చీలో కూర్చొని గడిపాయి, చిత్రం విండో ద్వారా మేఘాలు మరియు ఆకాశం చూడటం. కాలర్ బాగుంది.

“గుడ్ మధ్యాహ్నం,” అతను ఒక ముచ్చటైన వాయిస్ లో చెప్పారు, అతను తన మొదటి పేరు వాడవచ్చు అని అడుగుతూ. ఆమె స్వీప్స్టేక్స్లోకి ప్రవేశించడాన్ని గుర్తు చేయలేకపోయాడు, కానీ ఆమెకు ఆమెకు హామీ ఇచ్చింది మరియు అది పట్టింపు లేదని ఆమెకు హామీ ఇచ్చింది: ఆమె విజయం సాధించాలని భావించాడని అతను చెప్పాడు. “మరియు మీరు గెలిచినది ఒక ఏకైక పెట్టుబడి అవకాశం,” అతను వివరించాడు. ఆమె $ 200 పంపినట్లయితే, ఆమె తిరిగి $ 2,000 అందుకుంటుంది – 10 సార్లు పెట్టుబడి మీద తిరిగి వస్తుంది.
“ఆమె తన బ్యాంకు నుండి $ 200 కు బదిలీ చేసింది, మరియు అది కేవలం పెరిగిపోయింది, మరియు వారు ఆమె రోజువారీ కాల్ ప్రారంభించారు,” డాక్టర్ ఏంజెలా శాన్ఫోర్డ్, సెయింట్ లూయిస్ యూనివర్శిటీ హాస్పిటల్ లో వృద్ధాప్య వైద్య సాధన చేసిన. “మేనకోడలు తెలుసుకొనే ముందు ఆమె బహుశా $ 10,000 లేదా $ 12,000.”
సాన్ఫోర్డ్ యొక్క రోగి, తరువాత తేలికపాటి అభిజ్ఞా బలహీనతతో బాధపడుతుండగా, జ్ఞాపకశక్తి పరీక్షలలో “సూపర్ తక్కువ” సాధించలేకపోయాడు, ఆమె ఇలా చెప్పింది: ఆమె మెదడులోని సమస్య గుర్తుంచుకోవడానికి రోగి యొక్క సామర్థ్యాన్ని ప్రభావితం చేయలేదు కానీ ఆమె నిర్ణయించే సామర్థ్యాన్ని ప్రభావితం చేసింది.
యుఎస్ డిపార్ట్మెంట్ అఫ్ జస్టిస్ ప్రకారం, ప్రతి సంవత్సరం, 3 బిలియన్ డాలర్లు దొంగతనం లేదా మిలియన్ల సీనియర్ల నుండి దొంగిలించబడుతున్నాయి. కొన్నిసార్లు, మంచి తీర్పు ఫోన్ను వేలాడదీయడం: బోగస్ టెలిమార్కెట్లతో సంభాషణను ముగించడం కష్టంగా ఉండే పాత పెద్దలు చిత్తవైకల్యం కోసం ప్రమాదం కావచ్చు, కొత్త పరిశోధన సూచిస్తుంది.
పెద్ద సంఖ్యలో పెద్ద వ్యక్తుల చిత్తవైకల్యం కనిపించకుండా ఉండడంతో, టెలిఫోన్ మోసం సాధ్యం కానటువంటి అవగాహన లేనివారికి తక్కువ అభిజ్ఞా క్షీణతకు ఎక్కువ ప్రమాదం ఉందని నిరూపించబడింది, కొన్ని సందర్భాల్లో, అల్జీమర్స్ వ్యాధి సంభావ్యత యొక్క ఎక్కువ స్పృహ కలిగిన వ్యక్తులతో పోలిస్తే కాన్స్, అధ్యయనం ప్రకారం , ఇంటర్నల్ మెడిసిన్ పత్రిక జర్నల్ లో సోమవారం ప్రచురించింది.
రష్ యూనివర్సిటీ అల్జీమర్స్ డిసీజ్ సెంటర్లో అధ్యయనం యొక్క ప్రధాన రచయిత్రి ప్యాట్రిసియా బాయిల్ మరియు పరిశోధన “మా పెద్ద మోసం గురించి సాధారణంగా అర్థం చేసుకుంటుంది” అని ఈ పరిశోధన సూచించింది, వాస్తవానికి, చాలామంది జ్ఞానాత్మకంగా చెక్కుచెదరని పాత ప్రజలు కూడా ఆర్థిక మరియు ఇతర రకాల మోసం మరియు దుర్వినియోగ ప్రమాదాల్లో మరియు ఈ సమస్య యొక్క పరిధిపై కొత్త కాంతిని నిజంగా పారవేస్తుంది. ”

పేద నిర్ణయాలు జ్ఞాపకశక్తి నష్టానికి ముందు సంభవించవచ్చు

సంభావ్య “మార్కులు” స్పష్టంగా ఉండకపోవచ్చు, బాయిల్ మరియు ఆమె సహోద్యోగులు ఊహించారు: సులభంగా swindled సీనియర్లు స్పష్టంగా మతిమరుపు లేదా గందరగోళం ఉన్నవారు మాత్రమే కాదు.
ఈ సిద్ధాంతాన్ని పరీక్షించడానికి, పరిశోధకులు చికాగో ప్రాంతంలో 935 మంది వృద్ధులను నియమించారు, వారు చిత్తవైకల్యంతో బాధపడుతున్నారు.
ప్రారంభించడానికి, పాల్గొన్నవారు ఐదు “స్కామ్ అవగాహన ప్రశ్నాపత్రం” పూర్తి చేశారు స్టేట్మెంట్స్: “నేను కాల్ చేస్తున్నప్పుడు తెలియదు అయినప్పటికీ, అది వలయాలు ఉన్నప్పుడు టెలిఫోన్కు నేను సమాధానం ఇస్తాను.” “కాలర్ ఒక టెలిమార్కెర్ అయినా, నాకు తెలియదు, లేదా నేను నన్ను కాల్ చేయకూడదనుకునే వ్యక్తి అయినప్పటికీ, నేను ఒక టెలిఫోన్ కాల్ ముగించటం కష్టం.” “ఏదో నిజం చాలా బాగుంది ఉంటే, ఇది సాధారణంగా ఉంది.” “65 సంవత్సరాల వయస్సులో ఉన్న వ్యక్తులు తరచుగా కాన్ కళాకారుల చేత లక్ష్యంగా పెట్టుకుంటారు.” “టెలిమార్కెటర్లు నన్ను పిలిచినప్పుడు, వారు సాధారణంగా చెప్పేది వినండి.”
వార్షికంగా, పాల్గొనేవారు అధ్యయనం యొక్క కోర్సులో (సాంప్రదాయిక న్యూరోసైకిజికల్ పరీక్షలు పూర్తి చేస్తారు (సుమారు ఆరు సంవత్సరాలు, సగటున). అధ్యయనం సమయంలో మరణించిన 264 మంది పాల్గొన్నవారు మెదడు శవపరీక్ష, వ్యాధి యొక్క సంకేతాల కోసం వారి మెదడు యొక్క పోస్ట్మార్ట్ పరీక్షను నిర్వహించారు.
అధ్యయనం సమయంలో, 151 పాల్గొనేవారు (లేదా 16.1%) అభివృద్ధి చేశారు అల్జీమర్స్, మరియు 255 (లేదా 34.2%) తేలికపాటి అభిజ్ఞా బలహీనతను అభివృద్ధి చేశాయి.
అధ్యయనం ప్రారంభంలో తక్కువ స్కామ్ అవగాహన చూపించిన పాల్గొనే అల్జీమర్స్, చిత్తవైకల్యం లేదా తేలికపాటి అభిజ్ఞా బలహీనత ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉన్నట్లు పరిశోధకులు కనుగొన్నారు. మోసం స్పృహ పరీక్షలో తక్కువ స్కోర్లు కూడా పోస్ట్స్మార్ట్ మెదడులోని అల్జీమర్స్ వ్యాధి లక్షణాలతో సంబంధం కలిగి ఉన్నాయి, ముఖ్యంగా బీటా అమీయోయిడ్ ఫలకం, శవపరీక్షల ద్వారా నిరూపించబడింది.
“సోషల్ కాగ్నిషన్ – సోషల్ తీర్పు – వివిధ రకాలైన విధులు ఉంటాయి,” బాయిల్ చెప్పాడు. ఈ “సంక్లిష్టమైన ప్రవర్తన, ఇతరుల ప్రవర్తన గురించి అనుమితులు మరియు అవగాహనలతో పాటు, సొంత ప్రేరణలను నియంత్రించే కోర్సుతో సహా భావోద్వేగ నియంత్రణతో సహా జ్ఞానంతో సహా అనేక విభిన్న సామర్ధ్యాలను కలిగి ఉంటుంది.” ఎవరైనా విశ్వసనీయంగా ఉన్నారా లేదా అనేది తెలుసుకునే సామర్ధ్యం సామాజిక జ్ఞానం యొక్క ఒక ఉదాహరణ.
“ఇది ఒక సంక్లిష్ట ప్రవర్తన కాబట్టి, అది మద్దతు కోసం పంపిణీ మెదడు నెట్వర్క్లు ఉంటుంది,” బాయిల్ చెప్పారు. అభివృద్ధి చెందుతున్న కార్మిక పనితీరు పేలవమైన ఆర్థిక నిర్ణయాలు తీసుకోవడం లేదా సంక్లిష్టమైన రోజువారీ జీవన విధుల్లో లోపాలు – సామాజిక జ్ఞానం యొక్క అంశాలు – జ్ఞాపకశక్తి నష్టం వంటి స్పష్టమైన అభిజ్ఞాత్మక లక్షణాలు కనిపించే ముందు సంభవించవచ్చు.

ప్రారంభ స్క్రీనింగ్ విజయవంతమైన స్కామ్లను నిరోధించవచ్చు

శాన్ఫోర్డ్ లేదా ఆమె రోగి కొత్త అధ్యయనంలో పాల్గొనలేదు, కానీ ఆమె పరిశోధన “ఆసక్తికరమైనది” అని పేర్కొంది మరియు సీనియర్లలో తేలికపాటి అభిజ్ఞా బలహీనతను ప్రదర్శించడం కోసం వాదిస్తారు.
“మేము ఈ దేశంలో తగినంత స్క్రీనింగ్ చేయలేము మరియు దీన్ని [వైద్యులు] చేయమని చెప్పే మార్గదర్శకాలు మాకు లేవు” అని ఆమె చెప్పింది. “ఈ రోగులు చాలా రోగ నిర్ధారణ కాలేదు, మరియు స్కామ్లు వంటి చెడు విషయాలు, మేము దాని గురించి తెలుసు ముందు జరిగే.”
అనేకమంది వైద్యులు, ఎవరో వచ్చినప్పుడు మరియు స్క్రీనింగ్ పరీక్ష నిర్వహించబడదు మరియు జ్ఞాపకశక్తి సమస్య గురించి మాట్లాడుతున్నారని ఆమె వివరించారు. “వృద్ధాప్యంలో, మేము సార్వత్రిక ప్రదర్శనల కోసం వాదిస్తున్నాము,” ఆమె చెప్పారు.
“చాలామంది ప్రజలు తెలుసుకున్న దానికంటే జనరల్ జనాభాలో చిత్తవైకల్యం మరియు అభిజ్ఞా బలహీనత ఎక్కువగా ఉన్నట్లు మేము గుర్తించాము” అని ఆమె తెలిపింది. సెయింట్ లూయిస్ మరియు గ్రామీణ వైద్యశాలలో 65 ఏళ్ల కంటే ఎక్కువ వయస్సు ఉన్న తన స్వంత అధ్యయనం ఆధారంగా, “మేము పరీక్షించిన 10,288 మందిలో 28% మంది చిత్తవైకల్యం కోసం ప్రమాణాలను కలుసుకున్నారు, ఇది వయస్సు పెరిగింది మరియు ఇది పట్టణ ప్రాంతాల్లో అధిక శాతం . ” పట్టణ ప్రాంతాల్లో అధిక రేట్లు అంతర్గత నగరాల్లో తక్కువ విద్య మరియు సామాజిక ఆర్ధిక స్థాయిలుపై ఆధారపడినట్లు ఆమె సిద్ధాంతీకరించింది.
“తేలికపాటి అభిజ్ఞా బలహీనత చిత్తవైకల్యం కంటే ఎంచుకునేందుకు తరచుగా కష్టమవుతుంది, ఎందుకంటే ఇది చాలా సూక్ష్మంగా ఉంటుంది,” ఆమె పేర్కొంది, అభిజ్ఞా బలహీనతతో ఉన్న చాలామంది తమ ఇళ్లలో అధిక పనితీరును కలిగి ఉంటారని పేర్కొన్నారు. ఒక రోగి తేలికపాటి అభిజ్ఞా బలహీనతతో పోరాడుతున్నాడని అర్థం చేసుకోవడంలో సహాయపడుతుంది “ఎందుకంటే మీరు రోగికి సంబంధించిన మార్పులను గుర్తించినప్పుడు మీరు మెమరీ బలహీనత గురించి తెలుసుకున్నప్పుడు మరియు మీ కుటుంబ సభ్యులతో ఈ సంభాషణలను ముందుగానే ప్రారంభించి భవిష్యత్ కోసం ప్రణాళిక చేయవచ్చు.”
శాన్ఫోర్డ్ యొక్క రోగులలో చాలామంది ఆర్థిక కుంభకోణాలకు గురయ్యారు, ఆమె చెప్పారు. “ఇది ఇక్కడ జరుగుతున్నదేమిటంటే, కుటుంబానికి ఏది సూచిస్తుంది, మరియు నేను భయపడతాను, ఆలోచిస్తూ, ‘ఇది నివారించగలిగేది కావచ్చు.’ ”

కుటుంబాలకు సహాయం

ఆమె ఒక స్వీప్స్టేక్స్ గెలిచింది భావిస్తున్న మహిళతో, పోలీసు పాల్గొంది మరియు విదేశీ టెలిఫోన్ కాల్స్ చేస్తున్నట్లు ఎవరైనా కనుగొన్నారు. “మేనకోడలు ఫోన్ నంబర్ను మూడు సార్లు మార్చవలసి వచ్చింది, వారు కేవలం ఆమెను కనుగొన్నారు, ఆమె కూడా ఆమెను ఫేస్బుక్లో సంప్రదించింది,” అని శాన్ఫోర్డ్ చెప్పారు.
మహిళ జ్ఞాపకశక్తి పరీక్షలలో అధిక స్కోరు సాధించింది, కానీ ఆమె మెదడులోని రోగలక్షణ మార్పులు ఆమె తీర్పును ప్రభావితం చేసింది, సన్ఫోర్డ్ చెప్పారు.
బాయిల్ మాట్లాడుతూ, “కుటుంబాలకు సలహాలు ఎల్లప్పుడూ పెద్ద మోసం సమస్య గురించి అప్రమత్తంగా ఉంటున్నాయి.” సీనియర్లు మరియు వారి ప్రియమైనవారికి సహాయకరమైన చిట్కాలు మరియు సలహాలను అందిస్తూ ఫైనాన్షియల్ ఇండస్ట్రీ రెగ్యులేటరీ అథారిటీ మరియు AARP యొక్క వెబ్సైట్లను ఆమె సిఫారసు చేస్తుంది. ఉదాహరణకు, AARP, IRS ఎజెంట్గా ప్రజలను మోస్తున్న స్కామ్లను వివరిస్తుంది.
“మోసగాళ్లు మరియు వారి వ్యూహాలను చూడుము.” ఆ సమయంలో జరుగుతున్న చాలామంది స్కామ్ల యొక్క అవగాహనను పొందండి, “అని బాయిల్ చెప్పాడు.
సన్ఫోర్డ్ మాట్లాడుతూ అభిజ్ఞా బలహీనతకు సంబంధించిన తొలి స్క్రీనింగ్ ఒక సమస్యకు ముందుగానే అవగాహన ఏర్పడవచ్చు మరియు వైద్యులు మరియు కుటుంబాల వారికి సహాయపడుతుంది.
“డెబిట్ కార్డు ఉపయోగించినప్పుడు బ్యాంకులు కుటుంబాలకు టెక్స్ట్ సందేశాలను పంపుతాయి లేదా వారు పరిమితులను సెట్ చేయవచ్చు” అని ఆమె తెలిపింది. “కాబట్టి ఈ స్కామ్లలో కొన్నింటికి రక్షణ కల్పించడానికి వివిధ మార్గాలు ఉన్నాయి మరియు సంక్షోభం ఏర్పడేముందు ఈ రకమైన విషయాలు ముందుగానే ఉంచవచ్చు.”

Comments are closed.