ఈ సంవత్సరం రుతుపవనాలు సాధారణమైనవి కావచ్చు: స్కైమేట్ – హిందూస్తాన్ టైమ్స్

54,000 బిఎస్ఎన్ఎల్ సిబ్బందికి టెలికం మంత్రిత్వశాఖ నిలపడానికి అవకాశాలు ఉన్నాయి.
April 3, 2019
ఆరోగ్య కేంద్రాలు సన్స్ వాటర్ సూపర్బగ్స్ను పెంచవచ్చు: యునైటెడ్ నేషన్స్ – హిందూస్తాన్ టైమ్స్
April 3, 2019

ఈ సంవత్సరం రుతుపవనాలు సాధారణమైనవి కావచ్చు: స్కైమేట్ – హిందూస్తాన్ టైమ్స్

భారతదేశం ఉపఖండంలో కరువుతో సంబంధం ఉన్న ఎల్ నీన్నో వాతావరణ పరిస్థితుల కారణంగా ఈ సంవత్సరం సాధారణ “వర్షపాత వర్షపాతాన్ని” స్వీకరించడానికి అవకాశం ఉంది, ప్రైవేటు forecaster స్కైమీట్ వెదర్ బుధవారం ఒక అంచనాలో పేర్కొంది, ఇది సరైనది అయినట్లయితే , వ్యవసాయ ఉత్పత్తికి ఎదురుదెబ్బను ఎదుర్కోవచ్చు.

సూచన సరైనదని రుజువు చేసినట్లయితే, జూన్-సెప్టెంబరు నైరుతి ఋతుపవనాలు దీర్ఘకాలిక, లేదా 50 ఏళ్ల సగటులో తక్కువగా ఉన్న 2014 నుండి నాల్గవ సంవత్సరం అవుతుంది.

రుతుపవనాలు నాలుగు రుతుపవన నెలల్లో 887 మిమీల దీర్ఘకాల సగటు (ఎల్పిఏ) లో రుతుపవనాలు 93 శాతం ఉండవచ్చని స్కైమేట్ అంచనా వేసింది.

చివరి సంవత్సరం రుతుపవన LPA యొక్క 91% ఉంది – “సాధారణ క్రింద” సరిహద్దు.

ఈస్ట్ ఇండియా, సెంట్రల్ ఇండియాలోని పెద్ద భాగాలతో పాటు, ముఖ్యంగా జూన్ మరియు జూలైలలో ఎల్ నీనో దాని ప్రభావాన్ని చూపుతుంది, ఇది బలహీనపడతాయని భావిస్తున్నారు.

జూన్లో రుతుపవనాల ప్రారంభం “చాలా మందగించింది … మరియు లోటు వర్షాలు జూలైలో చంపివేయగలవు” అని స్కీమీట్ వెదర్ యొక్క బుధవారం ఒక ప్రకటనలో తెలిపింది.

ఎల్ నిన్యో అనేది వాతావరణ వాతావరణం, ఇది భూమధ్యరేఖ పసిఫిక్ మహాసముద్రంలో వేడి సముద్రపు ఉష్ణోగ్రతలు కలిగి ఉంటుంది. ఎల్ నినో సంవత్సరాల బలహీనమైన రుతుపవనాల వలన మరియు వేడి తరంగాల ఎపిసోడ్లుగా ఉంటాయి.

ప్రపంచ వాతావరణ సమ్మేళనం (WMO) తాజా గ్లోబల్ సీజనల్ క్లైమేట్ అప్డేట్ (మార్చ్ టు మే) ప్రకారం సగటు సముద్ర ఉపరితల ఉష్ణోగ్రతలు – పాక్షికంగా ఎందుకంటే పసిఫిక్లో బలహీనమైన ఎల్ నీన్నో – పైనే సాధారణ భూమి ఉష్ణోగ్రతకు దారితీస్తుంది, ముఖ్యంగా ఉష్ణమండల అక్షాంశాల.

ప్రపంచవ్యాప్తంగా, తీవ్రమైన కరువులు 2015-2016 నాటి బలమైన ఎల్ నినోతో ముడిపడివున్నాయి.

“పసిఫిక్ మహాసముద్రం సగటు కంటే గట్టిగా వెచ్చగా మారింది. మోడల్ అంచనాలు మార్చి-మేలో ఎల్ నీనోకు 80% అవకాశాన్ని కోరాయి, జూన్ నుండి ఆగస్టు వరకు 60% కు పడిపోయాయి. దీని అర్థం, ఈ సంవత్సరం ఎల్ నీన్యోని పరిమితం చేస్తూ, ఈ సీజన్లో అన్ని ప్రారంభ విలువలను నిలిపివేస్తుంది. అందువల్ల, వర్షాలు 2019 సాధారణ స్థాయికి పడిపోవచ్చు ” అని స్తీమెట్ మేనేజింగ్ డైరెక్టర్ జతిన్ సింగ్ అన్నారు.

భారతదేశ వార్షిక వర్షపాతంలో దాదాపు 70% దక్షిణ-పశ్చిమ రుతుపవనాలు దేశంలో వ్యవసాయ ఉత్పాదనకు కీలకమైనవి, ఇందులో 60% జనాభా ప్రత్యక్షంగా లేదా పరోక్షంగా జీవనోపాధి కొరకు వ్యవసాయంపై ఆధారపడి ఉంటుంది. సాధారణ వర్షపాతం LPA లో 96-104% గా నిర్వచించబడింది.

“రైతులు ఇప్పుడు తక్కువ ధరలను ఎదుర్కొంటున్నారు మరియు చాలా తక్కువ ఉత్పత్తి కారణంగా కాదు. కరువు ధరలు పెరగడం వల్ల కరువు ఉపశమనం కావచ్చు. 2018 దేశంలో చాలా పెద్ద ప్రాంతాల్లో చాలా చెడ్డ సంవత్సరం – 300 జిల్లాలు – పొడి పరిస్థితులు బాధ. అందువల్ల నీటి లభ్యత ప్రజల జీవితాలను ప్రభావితం చేసే పెద్ద సమస్యగా ఉంటుందని నేను అనుకుంటున్నాను “అని ఆర్థిక ప్రణాళికావేత్త, మాజీ ఆర్థికవేత్త అభిజిత్ సేన్ అన్నారు. ఒడిషా, ఛత్తీస్గఢ్, తీరప్రాంత ఆంధ్రప్రదేశ్లు ఈ సీజన్లో సాధారణ వర్షాలు అందుకుంటాయి. పశ్చిమ బెంగాల్, జార్ఖండ్, తూర్పు సరిహద్దులో బీహార్, మహారాష్ట్ర, మధ్యప్రదేశ్, కర్నాటక, ఆంధ్రప్రదేశ్, తెలంగాణ ప్రాంతాలన్నీ సీజన్ అంతటా పొడిగా మారనున్నాయి. Skymet యొక్క నమూనాల ప్రకారం, ఈ ప్రాంతాల్లో కొన్నింటిలో కరువు 15% అవకాశం ఉంది.

మొత్తమ్మీద జూన్ నెలలో వర్షపాతం అంచనా 164mm LPA లో 77%; జులైలో వర్షపాతం 289 మి.మీ.లో LPA లో 91% ఉంటుంది; ఆగస్టులో ఇది 261 మి.మీ.ల LPA లో 102% గా ఉంటుంది, సెప్టెంబరులో ఇది 173 మి.మీ.ల LPA లో 99% ఉంటుంది.

మొదటి ప్రచురణ: ఏప్రిల్ 04, 2019 00:01 IST

Comments are closed.