ప్రపంచ ఆటిజం డే: ప్రారంభ గుర్తింపు, స్క్రీనింగ్ పిల్లలు అన్ని తేడా చేయవచ్చు – Firstpost

ఎందుకు కొరియన్ ఎయిర్ వేరుశెనగలు పనిచేస్తున్న ఆగిపోయింది – Stuff.co.nz
March 31, 2019
సిజేరియన్ డెలివరీ మరియు ప్రసూతి వయస్సు పాత్రతో ముడిపడివున్న తీవ్రమైన ప్రసూతి చికిత్సా ప్రమాదం: జనాభా ఆధారిత ప్రవృత్తి స్కోరు విశ్లేషణ – CMAJ
April 1, 2019

ప్రపంచ ఆటిజం డే: ప్రారంభ గుర్తింపు, స్క్రీనింగ్ పిల్లలు అన్ని తేడా చేయవచ్చు – Firstpost

బినాటా ప్రియంబాడ ఏప్రిల్ 01, 2019 18:12:04 IST

2008 లో, ఐక్యరాజ్యసమితి (UN) ఏప్రిల్ 2 ప్రపంచ ఆటిజం డేగా అవతరించింది, ఇది అత్యంత సాధారణ అభివృద్ధి క్రమరాహిత్యంపై అవగాహన కల్పించడానికి. ఆటిజం డిజార్డర్ స్పెక్ట్రం (ఎఎస్డి) తో ఉన్న ప్రజలు సరసమైన సహాయక సాంకేతిక పరిజ్ఞానాలకు ప్రాప్యతనివ్వాలని, 2019 నాటికి, UN సహాయక టెక్నాలజీస్, యాక్టివ్ పార్టిసిపేషన్ “థీమ్ను స్వీకరించింది.

అందువల్ల వారు వారి ప్రాథమిక మానవ హక్కులను వ్యక్తపరుస్తారు మరియు వారి కమ్యూనిటీల జీవితంలో పూర్తిగా పాల్గొంటారు.

సహాయక సాంకేతికతలు తరచూ ప్రసంగం సామర్థ్యంతో సంబంధం లేకుండా ఆటిజంతో ఉన్న వ్యక్తుల కోసం కమ్యూనికేషన్కు మద్దతునిచ్చేందుకు మరియు మెరుగుపరచడానికి ఉపయోగిస్తారు. అయితే, అధిక ధర, లభ్యత, తక్కువ అవగాహన మరియు శిక్షణ కారణంగా సహాయక సాంకేతిక పరిజ్ఞానాల ఉపయోగం ఒక సవాలుగా ఉంది.

ఒక ఆటిజం స్పెక్ట్రం డిజార్డర్ (ASD) అంటే ఏమిటి?

ASD అనేది సాధారణ మెదడు పనితీరును నిరోధించే ఒక న్యూరోసైకోలాజికల్ డిజార్డర్.

ASD ఒక వ్యక్తి ఇతరులతో మరియు అతని / ఆమె సాంఘిక సామర్ధ్యంతో ఎలా వ్యవహరిస్తుందో మరియు కమ్యూనికేట్ చేస్తుందో తీవ్రంగా ప్రభావితం చేస్తుంది. ఆటిజం లో స్పెక్ట్రం విస్తృతమైనది, ఇది ప్రవర్తనా మార్పులు మరియు లక్షణాలను సాంఘిక ప్రవర్తన యొక్క మరింత బలహీనమైన పనితీరును మరింత తీవ్రమైన ఫంక్షనల్ బలహీనతతో ప్రభావితం చేస్తుంది. దానికి ఏ ఒక్క కారణం లేదు.

ప్రపంచ ఆటిజం డే: ప్రారంభ గుర్తింపు, స్క్రీనింగ్ పిల్లలు అన్ని తేడాలు చేయవచ్చు

కొన్ని ప్రారంభ ప్రవర్తనా మార్పులు:

 • వాటికి “తెలియజేయబడిన” సమస్యలను అర్థం చేసుకోండి
 • పాపం ఆట మరియు అనుకరణకు పేద నైపుణ్యాలు
 • సామాజిక పరస్పర సమస్యలతో
 • పునరావృత ప్రవర్తన
 • వారి పేర్లకు స్పందన లేదు
 • ప్రజలతో సాంఘికంగా వాటిని ఇష్టపడరు
 • కంటి సంబంధాలు లేదా శారీరక సంబంధాన్ని నివారించండి
 • భావోద్వేగాలు అర్థం చేసుకోవడంలో ఇబ్బందులు ఎదురవుతాయి
 • తయారు నమ్మకం నాటకం నిమగ్నం లేదు

ASD తో ఉన్న వ్యక్తులు ఇతర వ్యక్తుల నుండి కొంత భిన్నంగా ఉంటారు. వారు cuddling అడ్డుకోవటానికి మరియు వారి సొంత ప్రదేశంలో ఉండటానికి ఇష్టపడతారు. వారు తమ సందేశాన్ని సింగ్సోంగ్ వాయిస్ ద్వారా లేదా రోబోట్ లాంటి ప్రసంగం ద్వారా విభిన్నంగా తెలియజేస్తారు. వారు ఒంటరిగా ఉండటానికి ఇష్టపడతారు, ఎందుకంటే వారికి సందేశాన్ని అర్థం చేసుకోవటానికి అది చాలా కష్టమైనది ఎందుకంటే తరచూ ఇది నిరాశ మరియు ఒంటరికి దారితీస్తుంది.

మొదటి మూడు సంవత్సరాల్లో పిల్లల మెదడులో 80 శాతం అభివృద్ధి చెందుతుంది, వీలైనంత త్వరగా ఆటిజం లేదా ఎఎస్డిని నిర్ధారించటం ముఖ్యం; ఫలితాలను నిర్వహించడం ప్రారంభంలో రోగ నిర్ధారణ చేయబడినవారిలో మెరుగ్గా ఉంటాయి.

ప్రతినిధి చిత్రం.

ప్రతినిధి చిత్రం.

ఆటిజం లేదా ASD కోసం స్క్రీనింగ్

ఆటిజం యొక్క ప్రవర్తన లక్షణాలు తరచూ ప్రారంభ దశలో కనిపిస్తాయి, కానీ తెలియకుండా, లక్షణాలు ఎక్కువగా నిర్లక్ష్యం చేయబడతాయి. ASD లక్షణాలు 18 ఏళ్ళకు పైగా పిల్లలు సులభంగా చూడవచ్చు.

ఆటిజం కోసం స్క్రీనింగ్ లేదా అంచనా రెండు భాగాలు ఉన్నాయి:

 1. అభివృద్ధి చెందుతున్న మైలురాళ్ళు మరియు క్రియాత్మక అంశాలు – చైల్డ్ నైపుణ్యాలు (ఉదా. సిట్టింగ్, వాకింగ్ మొదలైనవి), ప్రసంగం మరియు భాష మరియు సాంఘిక (కుటుంబంతో పరస్పర, అపరిచితుల మొదలైనవి), వినికిడి లేదా దృష్టి బలహీనతలు మొదలైనవి.
 • ఆరునెలల వయస్సు వచ్చేసరికి, పిల్లలను వినికిడి బలహీన పరీక్ష కోసం అన్ని పిల్లలను పరీక్షించవలసి ఉంటుంది, మరియు 9 నెలల, 18 నెలల మరియు 24 నెలల వయస్సులో పేడియాట్రిషియన్స్ ద్వారా అభివృద్ధిని అంచనా వేయాలి.
 • కన్ను మూడు సంవత్సరముల వయస్సులో ఒక నేత్ర వైద్యుడు పరిశీలించాలి.

ఈ ప్రాంతాల్లో ఏవైనా సమస్యలు ఉంటే, అవసరమైతే, మీ డాక్టర్ దగ్గరి అనుసరణ మరియు మరింత నిర్వహణను సూచిస్తారు

 1. ఆటిజం లేదా ASD యొక్క నిర్దిష్ట ప్రశ్నాపత్రాల ఆధారిత అంచనా. ఆటిజం నిర్ధారణకు ప్రయోగశాల పరీక్షలు లేదా పరిశోధనలు లేవు, ఇది కుటుంబం, సహచరులకు మరియు వారి కమ్యూనికేషన్ శైలికి సంబంధించిన పిల్లల ప్రవర్తన యొక్క వివరణాత్మక అంచనా ఆధారంగా నిర్ధారణ చేయబడుతుంది. మీకు చెల్లుబాటు అయ్యే ప్రశ్నాపత్రాలు అందుబాటులో ఉన్నాయి, ఇది మీకు ప్రాథమిక రిస్క్ స్కోర్ ఇవ్వగలదు మీ పిల్లల గురించి ప్రశ్నలకు సమాధానం ఇవ్వండి.

చాలామంది ఆమోదించబడిన M-CHAT ప్రశ్నాపత్రం, ఇది వారి తల్లిదండ్రుల వయస్సు 18 నెలల వయస్సులో ఉన్నప్పుడు మరియు 2 సంవత్సరాల వయస్సులో పునరావృతమవుతున్నప్పుడు ప్రతి పేరెంట్ చేయాలి. స్కోర్లు ఎక్కువగా ఉంటే, మీరు వెంటనే అభివృద్ధి చెందుతున్న ఒక బాల్యదశతో అనుసరించడానికి మర్చిపోతే లేదు.

ఆటిజం యొక్క తేలికపాటి రూపాలు ప్రారంభ ప్రవర్తనా చికిత్సతో బాగా నిర్వహించబడుతుండటంతో ఇది తీవ్ర భయాందోళనలకు గురికాకుండా, నిపుణుల సహాయాన్ని కోరుకుంటుంది.

తేలికపాటి ఆటిజం_వ్యాపారం ఆరోగ్యం యొక్క సంకేతాలు మరియు లక్షణాలు

భారతదేశంలో సోషల్ ఇంపాక్ట్

భారతదేశంలో, దాదాపు 3 మిలియన్ మంది ప్రజలు ASD బాధపడుతున్నారు. సంఖ్యలను దృష్టిలో ఉంచుకుని, 100 మంది పిల్లలలో 1 లో ఆటిజం కనుగొనబడింది. ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఇది 160 పిల్లల్లో 1. ఏదేమైనా, పాశ్చాత్య దేశాలతో పోలిస్తే భారతీయులలో ASD యొక్క తక్కువ అవగాహన ఉంది.

భారతదేశంలో, వైకల్యంతో బాధపడుతున్న వ్యక్తులు చండాలుడు మరియు సామాజిక స్టిగ్మా పిల్లవాడికి మరియు తల్లిదండ్రులకు ఇద్దరూ మరింత సవాలుగా ఉన్నారు.

ASD ఉన్న పిల్లలు వేర్వేరు ప్రవర్తనా విధానాలను కలిగి ఉంటారు మరియు ప్రత్యేక శ్రద్ధ మరియు ప్రేమ అవసరం. కాబట్టి, ఇది సులభంగా ఉపశమనం కాదు, కాబట్టి తల్లిదండ్రులు రోగి ఉండాలి. కానీ ఆటిజంతో ఉన్న ప్రజలు అనేక సందర్భాల్లో వయోజన జీవితంలో స్వతంత్రంగా ఉంటారు మరియు వారి కుటుంబ పాత్రను నెరవేర్చగలరు.

ASD చికిత్స

ఎఎస్డికి ఏ రోగనిరోధక చికిత్స లేదు, అన్ని చికిత్స లేదా నిర్వహణ క్రింది ప్రాంతాల్లో మెరుగుపరచడానికి సమలేఖనమైంది:

 • పిల్లల సామాజిక కార్యసాధన మరియు నాటకం నైపుణ్యాలను మెరుగుపర్చండి
 • అతని / ఆమె సంభాషణ నైపుణ్యాలను మెరుగుపర్చండి
 • అనుకూల నైపుణ్యాలను మెరుగుపర్చండి
 • ప్రతికూల ప్రవర్తనలను తగ్గించండి
 • విద్యాపరమైన పనితీరు మరియు అభిజ్ఞతను ప్రోత్సహించండి

ఆటిజం స్పెక్ట్రమ్ డిజార్డర్ కోసం చికిత్స పరిస్థితి మరియు వ్యక్తి యొక్క వివిధ అవసరాలను బట్టి ఉంటుంది. వారు ప్రసంగం మరియు ప్రవర్తనను పెంపొందించడానికి చికిత్సలు పూర్తిగా వేర్వేరు రూపాలను స్వీకరించగలరు, మరియు ఆటిజంతో సంబంధం ఉన్న వైద్య పరిస్థితులను ఏవిధంగా నిర్వహించాలనేది ఔషధాలు.

ఈ చికిత్సలో ఒక నిపుణుడు అయిన, అభివృద్ధి చెందిన శిశువైద్యుడు, నాడీ నిపుణుడు లేదా మనస్తత్వవేత్త బృందం లో అవసరమైన ఇతర నిపుణులుగా ఉండాలి. నిపుణుల చికిత్సలో పొందడం ప్రారంభంలో ASD లో లాభాలను చూపించినందున, మీ స్వంత విషయంలో దీన్ని ప్రయత్నించకండి.

ASD కోసం ప్రవర్తనా చికిత్సలు ఉన్నాయి:

 • అప్లైడ్ బిహేవియరల్ అనాలిసిస్: ఈ చికిత్స అనుకూల మరియు ప్రతికూల ప్రవర్తన మరియు ఎలా ప్రతికూల ప్రవర్తన తగ్గించవచ్చు మధ్య వ్యత్యాసం గురించి మీ పిల్లల బోధిస్తుంది.
 • అభివృద్ధి, వ్యక్తిగత తేడాలు, సంబంధం-ఆధారిత అప్రోచ్ (DIR): చికిత్స యొక్క ఈ రకమైన ఉత్తమ ఫ్లోర్ టైం అంటారు. ఎందుకంటే, మీ పిల్లలతో పాటు మీరు ఇష్టపడే కార్యకలాపాలను చేయటానికి మరియు చేయటానికి మీతో పాటుగా మైదానంలోకి రావడమే ఇందుకు కారణం. ఇది మీ పిల్లల భావోద్వేగ మరియు మేధోపరమైన పెరుగుదలకు మద్దతు ఇస్తుంది.
 • పిక్చర్ ఎక్స్ఛేంజ్ కమ్యూనికేషన్ సిస్టం: ప్రశ్నలను అడగడం మరియు విభిన్న వస్తువుల ద్వారా కమ్యూనికేట్ చేస్తున్నప్పుడు మీ పిల్లలకి సహాయపడటానికి ఈ చికిత్స చిత్రం కార్డులకు బదులుగా చిహ్నాలను ఉపయోగిస్తుంది. అందువల్ల వారు చాలా నేర్చుకుంటారు కాబట్టి సమాచారం మెత్తగా ఉంటుంది
 • ఆక్యుపేషనల్ థెరపీ: ఈ రకమైన చికిత్స మీ పిల్లవాడికి ఆహారం, స్నానం చేయడం మరియు ఇతరులతో కనెక్ట్ చేయడానికి మార్గం అర్థం చేసుకోవడం వంటి జీవన నైపుణ్యాలను నేర్చుకోవడంలో సహాయపడుతుంది. వారు నేర్చుకునే సామర్ధ్యాలు తమకు స్వతంత్రంగా జీవించటానికి సహాయపడటానికి ఉద్దేశించబడ్డాయి.
 • సెన్సార్ ఇంటిగ్రేషన్ థెరపీ: మీ బిడ్డ సులభంగా ప్రకాశవంతమైన కాంతి, హృదయ ధ్వని లేదా తాకిన సంచలనం ద్వారా కలత చెందుతుంటే, ఈ చికిత్స అతన్ని ఆ విధమైన జ్ఞాన సమాచారాన్ని తెలుసుకోవడానికి మరియు వ్యవహరించేలా చేస్తుంది.

ASD సరిగా నయం కాకపోవచ్చు, కానీ మంచి చికిత్స మరియు సంరక్షణ నిజంగా జీవన నాణ్యతను మెరుగుపరచడంలో సహాయపడుతుంది.

రచయిత Docprime.com వద్ద వైద్య బృందంలో సీనియర్ కన్సల్టెంట్.

Tech2 ఇప్పుడు WhatsApp లో ఉంది. తాజా సాంకేతిక మరియు సైన్స్ అన్ని buzz కోసం, మా WhatsApp సేవలు కోసం సైన్ అప్ చేయండి. కేవలం Tech2.com/Whatsapp కు వెళ్ళి సబ్స్క్రయిబ్ బటన్ ను నొక్కండి.

Comments are closed.