కాని ఆల్కహాలిక్ కొవ్వు కాలేయ వ్యాధి రోగులలో సిర్రోసిస్ ప్రమాదాన్ని అంచనా వేయడానికి సాధారణ మలం పరీక్ష – స్పెషాలిటీ మెడికల్ డైలాగ్స్

ఒడిషా న్యూస్, ఒడిషా తాజా వార్తలు, ఒడిషా డైలీ – ఒరిస్సాపోస్ట్
March 31, 2019
ఒక వ్యక్తి చనిపోయేటప్పుడు కృత్రిమ మేధస్సు (AI) అంచనా వేయవచ్చు: స్టడీ – ది లైవ్ మిర్రర్
March 31, 2019

కాని ఆల్కహాలిక్ కొవ్వు కాలేయ వ్యాధి రోగులలో సిర్రోసిస్ ప్రమాదాన్ని అంచనా వేయడానికి సాధారణ మలం పరీక్ష – స్పెషాలిటీ మెడికల్ డైలాగ్స్

Simple stool test to predict cirrhosis risk in patients of non alcoholic fatty liver disease

ఇప్పుడు సింపుల్ స్టూల్ పరీక్ష వల్ల మధుమేహం లేని కొవ్వు కాలేయ వ్యాధి రోగుల్లో సిర్రోసిస్ ప్రమాదాన్ని అంచనా వేస్తుంది.

NAFLD రీసెర్చ్ సెంటర్ మరియు కాలిఫోర్నియా యూనివర్సిటీలోని మైక్రోబియమ్ ఇన్నోవేషన్ కేంద్రం పరిశోధకులు, నాన్కహాలిక్ కొవ్వు కాలేయ వ్యాధి (NAFLD) తో ప్రజల మలం లో బ్యాక్టీరియల్ జాతుల ప్రత్యేక నమూనాలను గుర్తించారు. ఇది వేగంగా మరియు సులభంగా NAFLD- సిర్రోసిస్ కోసం ప్రమాదం ఉన్న వ్యక్తులను గుర్తించి ఉంటుంది. నేచర్ కమ్యూనికేషన్స్లో ఈ అధ్యయనం ప్రచురించబడింది.

లివర్ సిర్రోసిస్ లేదా మచ్చలు కలిగి ఉన్నా లేదా లేకున్నా లేదో, మనుగడలో లేని 100 మిలియన్ US పెద్దలు మరియు అనారోగ్యకరమైన కొవ్వు కాలేయ వ్యాధి (NAFLD) తో నివసించే పిల్లలు, మనుగడ కోసం ఒక ముఖ్యమైన ప్రిడిక్టర్గా ఉన్నారు. ఇంకా ఇది బాగా అభివృద్ధి చెందడానికి ముందు కాలేయ సిర్రోసిస్ను గుర్తించడం కష్టతరమైనది.

“మేము NAFLD సంబంధిత సిర్రోసిస్ను విశ్లేషించడానికి ఉత్తమంగా చేయగలిగితే, క్లినికల్ ట్రయల్స్లో రోగుల సరైన రకాలను నమోదు చేయడంలో మేము మెరుగైనవి, అంతిమంగా దీనిని నివారించడానికి మరియు చికిత్స చేయడానికి మెరుగైన అమరిక ఉంటుంది” అని సీనియర్ రచయిత రోహిత్ లోంబా, MD, ప్రొఫెసర్ మెడిసిన్ UC శాన్ డియాగో స్కూల్ వద్ద గ్యాస్ట్రోఎంటరాలజీ డివిజన్లో ఔషధం, NAFLD రీసెర్చ్ సెంటర్ డైరెక్టర్ మరియు UC శాన్ డియాగో వద్ద మైక్రోబియమ్ ఇన్నోవేషన్ సెంటర్ లో ఒక అధ్యాపక సభ్యుడు. “NAFLD- సిర్రోసిస్ కోసం నాన్వీవాసివ్ స్టూల్ పరీక్ష కోసం ఈ తాజా పురోగమనం ఇతర సూక్ష్మజీవుల-ఆధారిత రోగ నిర్ధారణ మరియు చికిత్సా విధానాలకు దారి తీయడానికి సహాయపడుతుంది, మరియు అనేక పరిస్థితుల కోసం వ్యక్తిగతీకరించిన, లేదా ఖచ్చితమైన ఔషధాలను అందించడానికి మాకు మరింత మెరుగవుతుంది.”

NAFLD యొక్క ఖచ్చితమైన కారణం తెలియదు, కానీ రెండు ఆహారం మరియు జన్యుశాస్త్రం గణనీయమైన పాత్ర పోషిస్తాయి. 50 శాతం మంది ఊబకాయం ప్రజలు NAFLD కలిగి నమ్ముతారు, మరియు NAFLD తో మొదటి-స్థాయి బంధువు ఉన్నవారు తాము వ్యాధికి ప్రమాదాన్ని పెంచుతారు.

బయాప్సీ-నిరూపితమైన NAFLD, లూంబా మరియు సహోద్యోగులతో ఉన్న రోగుల యొక్క పూర్వ రుజువు-యొక్క-భావన అధ్యయనం, ఆధునిక రోగాల నుండి తేలికపాటి / మధ్యస్తమైన NAFLD ను గుర్తించిన ఒక గట్ మైక్రోబియమ్ నమూనాను కనుగొంది, రోగులకు అధిక కచ్చితత్వం ఉన్న వ్యాధిని అంచనా వేయడానికి వాటిని అనుమతిస్తుంది. ఈ తాజా అధ్యయనంలో, లాఫాం యొక్క బృందం NAFLD యొక్క గట్తో ఉన్న వ్యక్తిలో ఇదే విధమైన స్టూల్-ఆధారిత “చదవగలిగేది” తన లేదా ఆమె సిర్రోసిస్ స్థితికి అంతర్దృష్టిని అందిస్తుంది అని తెలుసుకోవాలనుకుంది.

పరిశోధకులు తమ స్టూల్ నమూనాలను మైక్రోబయల్ అలంకరణలో 98 మంది నుండి NAFLD యొక్క కొన్ని రూపాలు మరియు వారి మొదటి-స్థాయి బంధువులలో 105, కొన్ని కవలలతో సహా విశ్లేషించారు. వారు 16S rRNA జన్యువును, బాక్టీరియా మరియు వారి బంధువులు, ఆర్కియాకు ప్రత్యేకమైన ఒక జన్యు మార్కర్ను సీక్వెన్సింగ్ చేయడం ద్వారా వారు దీనిని చేశారు. 16 వ rRNA సన్నివేశాలు వివిధ రకాల బ్యాక్టీరియాలను గుర్తించేందుకు “బార్కోడ్లు” గా ఉపయోగపడతాయి మరియు వాటి యొక్క సంబంధిత మొత్తాలను, స్టూల్ వంటి మిశ్రమ మాదిరిలో కూడా అందిస్తాయి.

గృహాలను పంచుకునే వ్యక్తులు తమ గట్ మైక్రోబయోమ్స్లో సూక్ష్మక్రియా నమూనాలను కూడా పంచుకునేలా చూసిందని పరిశోధకులు మొదటి గమనించారు. అదనంగా, వారు NAFLD యొక్క తీవ్రమైన రూపాలతో ఉన్న వ్యక్తులు తక్కువ విభిన్న మరియు తక్కువ స్థిరమైన గట్ మైక్రోబయోమ్స్ కలిగి ఉన్నారని వారు గమనించారు.

అప్పుడు బృందం NAFLD- సిర్రోసిస్ కలిగిన వ్యక్తుల యొక్క గట్ మైక్రోబయోమ్స్కు ప్రత్యేకంగా 27 ప్రత్యేక బ్యాక్టీరియా లక్షణాలను గుర్తించింది. పరిశోధకులు 92% ఖచ్చితత్వంతో తెలిసిన NAFLD- సిర్రోసిస్ తో ప్రజలను ఎంచుకునేందుకు ఈ అవాంఛనీయమైన స్టూల్ పరీక్షను ఉపయోగించుకున్నారు. అయితే మరింత ముఖ్యమైనది, గతంలో గుర్తించబడని NAFLD- సిర్రోసిస్తో 87-శాతం కచ్చితత్వంతో మొదటి-స్థాయి బంధువును వేరు చేయడానికి ఈ పరీక్ష అనుమతించింది. ఫలితాలను మాగ్నెటిక్ రెసోనాన్స్ ఇమేజింగ్ (MRI) ద్వారా నిర్ధారించారు.

లూమ్బా అంచనాల ప్రకారం, ఒక స్టూల్-ఆధారిత మైక్రోబయోమ్ డయాగ్నొస్టిక్ ఈ రోజు మార్కెట్లో ఉన్నట్లయితే $ 1,500 ఖర్చు కావచ్చు, అతను జన్యుపరమైన క్రమఅమరిక మరియు విశ్లేషణ సాంకేతికతల అభివృద్ధి కారణంగా వచ్చే ఐదు సంవత్సరాల్లో ఈ వ్యయం $ 400 కంటే తక్కువగా ఉంటుందని అంచనా వేసింది.

ఇప్పటివరకు ఈ నూతన రోగనిర్ధారణ విధానం ఒకే ఒక, అత్యంత ప్రత్యేకమైన వైద్య కేంద్రం వద్ద చాలా తక్కువ రోగి బృందంలో పరీక్షించబడిందని పరిశోధకులు హెచ్చరిస్తున్నారు. విజయవంతమైనప్పటికీ, NAFLD కోసం స్టూల్-ఆధారిత పరీక్ష కనీసం ఐదు సంవత్సరాలు రోగులకు అందుబాటులో ఉండదు అని వారు చెప్పారు. సూక్ష్మ జీవుల జాతులు ఆధునిక NAFLD- సిర్రోసిస్తో సంబంధం కలిగి ఉండగా, ఈ సూక్ష్మజీవుల ఉనికి లేదా లేకపోవడం NAFLD- సిర్రోసిస్ లేదా ఇదే విధంగా విరుద్ధంగా ఉంటుందని ఈ అధ్యయనం సూచించదు.

ఊబకాయం, ఇన్సులిన్ నిరోధకత మరియు అనారోగ్య స్టీటోహేపటైటిస్, మరియు ఇన్సులిన్ నిరోధకత యొక్క కారణాలు మరియు చికిత్సపై పరిశోధనకు ఉద్దేశించిన యుసి శాన్ డియాగో స్కూల్ ఆఫ్ మెడిసిన్ మరియు జెన్సేన్ ఫార్మాస్యూటికల్స్, ఇంక్. మధ్య 2017 లో ప్రారంభించిన వ్యూహాత్మక భాగస్వామ్యం ద్వారా ఈ అధ్యయనంలో ఉపయోగించిన 16RRRNA సీక్వెన్సింగ్ సాధ్యపడింది, NAFLD సహా.

మూలం: స్వీయ

Comments are closed.