వాయు కాలుష్యం మరియు స్పెర్మ్ నాణ్యత: విషపూరితమైన గాలిలో ఊపిరి వేయడం వీర్యం నాణ్యతను మరింత మెరుగుపరుస్తుంది – టైమ్స్ నౌ

టైమ్ ఆఫ్ ఇండియా, జెట్ ఎయిర్వేస్ ఉద్యోగులకు చెబుతుంది
March 25, 2019
గర్భస్రావం సమయంలో పని చేసే రాత్రి మార్పులు గర్భస్రావం జరగవచ్చు ప్రమాదం: అధ్యయనం – News18
March 26, 2019

వాయు కాలుష్యం మరియు స్పెర్మ్ నాణ్యత: విషపూరితమైన గాలిలో ఊపిరి వేయడం వీర్యం నాణ్యతను మరింత మెరుగుపరుస్తుంది – టైమ్స్ నౌ

వాయు కాలుష్యం మరియు స్పెర్మ్ నాణ్యత: విషపూరితమైన గాలిలో శ్వాస పీల్చుకోవడం వీర్యం నాణ్యతను మరింత మెరుగుపరుస్తుంది

వాయు కాలుష్యం మరియు స్పెర్మ్ నాణ్యత: విషపూరితమైన గాలిలో శ్వాస పీల్చుకోవడం వీర్య నాణ్యతని మరింత తీవ్రతరం చేస్తుంది ఫోటో క్రెడిట్: థింక్స్టాక్

న్యూఢిల్లీ: గాలి కాలుష్యం ఆందోళనకరమైన స్థాయిలో పెరిగిపోతుంది, బహుశా తప్పించుకోవడానికి చాలా కష్టం. అయినప్పటికీ, ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ (WHO) ప్రకారం, వాయు కాలుష్యం యొక్క ఆరోగ్య ప్రభావాలు తీవ్రమైనవి, స్ట్రోక్, ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ మరియు గుండె జబ్బుల నుండి మరణించిన మూడింట ఒకవంతు గాలి కాలుష్యం కారణంగా ఉన్నాయి. ఇప్పుడు, ఒక కొత్త అధ్యయనం శ్వాస కలుషితమైన గాలి మీ లైంగిక ఆరోగ్యంపై కాలుష్యం ఎలా సంగ్రహించబడుతుందో సూచిస్తూ పురుషుల్లో తగ్గిన స్పెర్మ్ ఉత్పత్తికి దారితీయవచ్చని సూచించింది.

బ్రెజిల్లో సావో పాలోలోని సావో పాలో యూనివర్శిటీ యొక్క ప్రధాన పరిశోధకుడు ఎలైన్ మెరియా ఫ్రేడ్ కోస్టా, MD, PhD ప్రకారం, వంధ్యత్వం రేట్లు ప్రపంచ వ్యాప్తంగా పెరుగుతున్నాయి, మరియు వాయు కాలుష్యం ప్రధాన కారకంగా చెప్పవచ్చు. ప్రపంచ జనాభాలో సుమారు 15 శాతం మంది సంతానోత్పత్తి, మగ వంధ్యత్వానికి గణనీయంగా ఇబ్బందులు ఎదుర్కొంటున్నారని WHO అంచనా వేసింది.

వాయు కాలుష్యం మరియు స్పెర్మ్ ఆరోగ్యం: పరిశోధన ఏమి చెబుతుంది?

మార్చి 25 న న్యూ ఓర్లీన్స్, లా, ఎండోక్రైన్ సొసైటీ యొక్క వార్షిక సమావేశం, ENDO 2019 లో ఈ అధ్యయనం సమర్పించారు, పరిశోధకులు స్పెర్మ్ ఉత్పత్తిపై నలుసు పదార్థం (PM) ప్రభావాన్ని చూశారు.

ప్రత్యేకమైన పదార్థం అనేది ఘన కణాలు మరియు ఊపిరితిత్తుల్లోకి వ్యాప్తి చెందడం మరియు రక్త ప్రవాహంలోకి ప్రవేశించే గాలిలో కనిపించే ద్రవ బిందువుల మిశ్రమం.

ఎలైన్ మెరియా ఫ్రేడ్ కోస్టా మరియు ఆమె సహచరులు నాలుగు బృందాల ఎలుకలని అధ్యయనం చేశారు. ఈ పరిశోధకులు మూడు బృందాలు PM2.5 కు జన్మనివ్వడానికి ముందు మరియు అంతకుముందు వేర్వేరు సమయాల్లో బహిర్గతమయ్యాయి మరియు నాల్గవ గర్భధారణ సమయంలో ఫిల్టర్ చేయబడిన గాలిని బహిర్గతపరచింది మరియు అధ్యయనం ప్రకారం, వారు యుక్తవయస్సుకు తొందరగా విసర్జిస్తారు. 2.5 మైక్రోమీటర్లు లేదా చిన్నవిగా ఉన్న వ్యాసాలతో, PM2.5 మానవులకు మరియు జంతువులలో ఎండోక్రైన్ వ్యవస్థను అంతరాయం కలిగించడానికి పిలుస్తారు. ఎండోక్రైన్ వ్యవస్థలో పీయూష గ్రంధి, థైరాయిడ్ గ్రంధి, పారాథైరాయిడ్ గ్రంథులు, అడ్రినల్ గ్రంధులు, ప్యాంక్రియాస్, అండాశయాలు (స్త్రీలలో) మరియు టెస్టికల్స్ (మగలలో) ఉన్నాయి, మేయో క్లినిక్ ప్రకారం. పురుషుల్లో స్పెర్మ్ ఉత్పత్తితో సహా మానవ పునరుత్పత్తిలో ఇది పాల్గొంటుంది.

పరిశోధకులు అప్పుడు ఎలుకలు మరియు వారి స్పెర్మ్ ఉత్పత్తి యొక్క పరీక్షలు విశ్లేషించారు. విషపూరిత గాలికి గురైన ఎలుకలు సెమినిఫెరస్ గొట్టాల క్షీణతకు సంకేతాలు చూపించాయని కనుగొన్నారు – ఇక్కడ స్పెర్మ్ పరీక్షలలో ఉత్పత్తి అవుతుంది. మొదటి గుంపు యొక్క స్పెర్మ్, పుట్టుకకు ముందు మరియు పుట్టిన తరువాత PM2.5 కి గురైన ఎలుకలు విషపూరితమైన గాలికి గురికాకుండా ఎలుకలతో పోల్చితే గణనీయమైన స్థాయిలో నాణ్యత కలిగివున్నాయి.

జన్మించిన తరువాత PM2.5 కు ఎక్స్పోజరు మృదులాస్థి పనితీరుకు అత్యంత హానికరంగా ఉందని ఈ అధ్యయనంలో తేలింది. PM2.5 బహిర్గతం వృషణీయ కణ ఫంక్షన్ సంబంధించిన జన్యువుల స్థాయిలలో మార్పులు దారితీసింది, అధ్యయనం చెప్పారు.

కోస్టా ప్రకారం, ఈ మార్పులు బాహ్యజన్యు కారకమైనవి, అనగా అవి DNA క్రమంలో మార్పుల వలన సంభవించవు. బాహ్యజన్యు మార్పులు జన్యువులను ఆన్ లేదా ఆఫ్ చేయగలవు మరియు జన్యు ఎక్స్ప్రెస్ ఏ ప్రోటీన్లు నిర్ణయించగలవు.

వాయు కాలుష్యం బహిర్గతమవుతుండటం, ప్రత్యేకించి పుట్టిన తరువాత బహిర్గతం చేయడంలో బాహ్యజన్యు కారకము ద్వారా స్పెర్మ్ ఉత్పత్తిని బలహీనపరుస్తుందని ఒక అధ్యయనం నిరూపించిన మొదటిసారి పరిశోధకులు విశ్వసిస్తారు.

పెద్ద నగరాల్లో గాలి కాలుష్యం నియంత్రించడానికి ప్రభుత్వ విధానాలను అమలు చేయాలని ప్రభుత్వాలు మరింత ఆధారాలు ఇస్తున్నాయి ‘అని కోస్టా చెప్పారు.

వివిధ శాస్త్రీయ అధ్యయనాలు గాలిలో నలుసు పదార్థాన్ని వివిధ సమస్యలకు అనుసంధానించాయి, వీటిలో గుండె లేదా ఊపిరితిత్తుల వ్యాధి, గుండె సమస్యలు మరియు శ్వాస సంబంధిత సమస్యలతో బాధపడుతున్నవారిలో అకాల మరణం.

Comments are closed.