చూడండి: ఒక చెడ్డ రుణ ప్రారంభానికి భారతదేశం లో మరొక తిరిగి ఉంటుంది – ఎకనామిక్ టైమ్స్

ఆడిటర్ ఇన్విబియమ్ విలీనంతో ఇన్వెయ్యుస్ ఇండియా – బ్లూమ్బెర్గ్ క్విన్త్
January 2, 2019
రణవీర్ సింగ్ నూతన సంవత్సరం తీర్మానం 2019: భార్య దీపిక పడుకొనేతో భారతీయ సుప్రీంకోర్టు 'హిందూస్తాన్ టైమ్స్'
January 2, 2019

చూడండి: ఒక చెడ్డ రుణ ప్రారంభానికి భారతదేశం లో మరొక తిరిగి ఉంటుంది – ఎకనామిక్ టైమ్స్

ఆండీ ముఖర్జీ చేత

కొత్త సంవత్సరం, కొత్త కేంద్ర బ్యాంకు గవర్నర్. ఇంకా, 2019 లో రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా పాలసీ ఆర్సెనల్ నుండి వచ్చిన మొట్టమొదటి సానుకూలమైనది, పాత పాత “పొడిగింపు మరియు నటిస్తున్న” రుణాల ప్రోత్సాహం.

బ్యాంకులు మరియు నీడ బ్యాంకులు జనవరి 1 న డిఫాల్ట్ లో ఉన్న సూక్ష్మ, చిన్న మరియు మధ్య సంస్థలకు 250 మిలియన్ల రూపాయల వరకు (3.6 మిలియన్ డాలర్లు) రుణాల పునర్వ్యవస్థీకరణకు అనుమతించబడ్డాయి, వాటిని నిరంతరంగా గుర్తించకుండా

ఆర్బిఐ

మంగళవారం చెప్పారు. ఈ రుణ రుణాలు ప్రమాణంగా ఉన్నాయని నటిస్తున్నందుకు 15 నెలలు (మార్చి 31, 2020 వరకు) రుణదాతలు పొడిగించబడుతున్నాయి. వారు చేయాల్సిన మొత్తం అదనపు 5 శాతం నష్టాలను కల్పించడమే. దీనికి విరుద్ధంగా, నాన్ఫార్ఫార్మింగ్గా వర్గీకరించబడిన ఒక సురక్షితమైన రుణ 15 శాతం తక్షణ సదుపాయాన్ని ఆకర్షిస్తుంది, పెరుగుతున్న పెరుగుదల 40 శాతానికి పెరుగుతుంది – 100 శాతం – రికవరీ అనుమానాస్పదంగా మారింది.

ఆర్బిఐ యొక్క తత్వంలో U- మలుపు ఇక్కడ అవాంతరమైనది.

పునర్నిర్మాణ రుణాలు వర్గీకరించడం వంటివి ప్రామాణిక ప్రూడెన్షియల్ అవసరంగా చెప్పవచ్చు. దేశం యొక్క ఆర్ధిక సరళీకరణలో మొదటి దశాబ్దపు అతిశయించిన మొదటి దశాబ్దంలో కార్పొరేట్ రుణాల ఓవర్హాంను శుభ్రం చేయటానికి బ్యాంకులు ప్రోత్సహించటానికి 2001 లో ప్రమాణంను సడలించింది. ఈ పరిష్కారం తిరిగి రుణదాతలు ప్రోత్సహించడంలో కార్పొరేట్ రుణ పునర్నిర్మాణం లేదా CDR కు రుణదాతలను ప్రోత్సహించడంలో ప్రోత్సాహపరుస్తుంది, ఇది ఆధునిక దివాలా చట్టం లేనందున బ్యాంకులు కొంత డబ్బును పునరుద్ధరించడానికి సహాయపడే వెలుపల కోర్టు విధానం. రుణదాతలు CDR కు ప్రస్తావించిన రుణాలను పుస్తకాలకు ప్రమాణంగా ఉంచవచ్చు, దీనర్థం వారు నష్టాలకు నిటారుగా నియమాలను చేయవలసిన అవసరం లేదు.

graph-1

అయితే, తాత్కాలిక పాలియాటివ్ నిత్యం ఊతపదం అయింది. మే 2013 లో వేర్వేరు క్రెడిట్ చక్రాల తరువాత వ్యవహరించేటప్పుడు, ఆర్బిఐకి బ్యాంకులు పునర్నిర్మాణ అత్తి ఆకును

చెడు రుణాలు

. దుర్వినియోగాన్ని ముగించేందుకు ఆర్బిఐ ఆస్తుల వర్గీకరణను ఏప్రిల్ 1, 2015 నాటికి రద్దు చేస్తామని ప్రకటించింది.

ఆ రోజు వచ్చే ముందు కూడా, శక్తివంతమైన కార్పొరేట్ రుణగ్రహీతల ఆదేశాల మేరకు బ్యాంకులు భారీగా లాబీయింగ్ చేయబడ్డాయి. భారతదేశం దివాలా తీయడానికి ప్రపంచంలోని 136 వ స్థానాన్ని పొందింది; ఆధునిక దివాలా చట్టం ఒక సంవత్సరం కంటే ఎక్కువ. కాబట్టి ఆర్బిఐ గవర్నర్

రఘురాం రాజన్

వ్యూహాత్మక రుణ పునర్నిర్మాణం, లేదా ఎస్.డి.ఆర్, మరియు (ఒక సంవత్సరం తరువాత) స్ట్రెస్డ్ ఆస్తుల యొక్క సస్టైనబుల్ స్ట్రక్చర్ స్కీమ్, లేదా S4A – రుణదాతలను నివారించడానికి రుణదాతలు కొత్త పరికరాలను ఇచ్చారు.

ఇది ఒక ఉచిత భోజనం కాదు. రాజన్ కూడా 2015 లో ఆస్తి నాణ్యత సమీక్షను ప్రారంభించాడు, బ్యాంకులు చెడ్డ రుణాలను బహిర్గతం చేయటానికి బలవంతం చేశాయి. స్టిక్ పునర్నిర్మాణ క్యారెట్ కంటే ఎంతోమంది రుణగ్రస్తులు వారిని గొంతును కోరుకున్నారు. రాజన్ కేవలం మూడు సంవత్సరాల కాలానికి వెళ్లిపోయాడు. కానీ అతని వారసుడైన ఉర్జిత్ పటేల్ స్క్రూలను బిగించడం కొనసాగించాడు. గత ఏడాది ఫిబ్రవరిలో, సిడిఆర్, ఎస్డిఆర్, ఎస్డిఎ, అన్ని సగం గృహాలను పటేల్ రద్దు చేశారు. ఆస్తి వర్గీకరణ మరియు రుణ-నష్టం సదుపాయాల కోసం సడలించబడిన నిబంధనలు కూడా దూరంగా ఉన్నాయి.

graph-2

ఆ షాక్ థెరపీ కార్పోరేట్ లాబియిస్టులు మరింత సున్నితమైనవి. సెంట్రల్ బ్యాంక్ స్వతంత్ర చర్యపై అన్ని రౌండ్ల దాడిని ఎదుర్కోవడంతో, పదవీకాలం పూర్తికావడానికి ముందే గత నెల పటేల్ అకస్మాత్తుగా విడిచిపెట్టాడు. కొత్త ఆర్బిఐ గవర్నర్ శక్తింకాంత దాస్ తన పదవిని ప్రారంభించారు. ఇది చిన్నది ఎందుకంటే భారతదేశం యొక్క 101 ట్రిలియన్ డాలర్ల క్రెడిట్ విపణి భారీగా రుణగ్రహీతల వైపు మొగ్గుచూపింది. 250 మిలియన్ల రూపాయల కన్నా తక్కువ వ్యవసాయ వ్యాపార రుణాలు కేవలం 22 శాతం మాత్రమే. వ్యక్తిగత రుణగ్రహీతలను తొలగిస్తుంది, మరియు వాటా 13 శాతం కు తగ్గుతుంది.

ఇంకా రాజకీయంగా ఇది ఒక ముఖ్యమైన దశ. ప్రధానమంత్రి నరేంద్రమోడీ దేశంలో నగదులో 86 శాతం మందిని విరమించుకునే దిగ్గజం నవంబర్ 2016 నాటికి పెద్ద మొత్తంలో చిన్న సంస్థలకు సమ్మతి ఖర్చులు వసూలు చేస్తున్న వస్తువులు, సేవల పన్నులు చెల్లించటంతో చిన్న వ్యాపార రుణాలు పెరిగాయి. MSME రుణగ్రహీతలకు పెద్ద మొత్తంలో లేని ఆస్తి నిష్పత్తి – 100 మిలియన్లు మరియు 250 మిలియన్ రూపాయల మధ్య – జూన్లో 14.5 శాతం, రెండు సంవత్సరాల క్రితం 12.8 శాతం నుండి.

బ్యాంకులు ఈ పైల్ మరింత పెరగడం ఇష్టం లేదు. చాలా స్పష్టంగా ఉంది. ఇది కూడా స్పష్టంగా ఉంది

మోడీ

మే ప్రభుత్వం నిర్వహించిన సాధారణ ఎన్నికల ముందు చిన్న వ్యాపారాలపై పన్ను సమ్మతి భారం తగ్గించాలని ప్రభుత్వం కోరుతోంది. అయితే, సెంటిమెంట్ booster గా ప్రభుత్వం చేరడానికి బ్యాంకింగ్ రెగ్యులేటర్ పని కాదు.

ఆర్బీఐ డిప్యూటీ గవర్నర్ ఎన్ఎస్ విశ్వనాథన్ గత ఏప్రిల్లో మాట్లాడుతూ అంతర్జాతీయ ఒత్తిడితో ఉన్న ఆస్తుల కోసం భారతదేశం యొక్క కొత్త నియంత్రణా ఫ్రేమ్వర్క్ చివరకు “అన్ని ఓపిగ్గా నిలిచిపోతుందని” పేర్కొంది మరియు దాని పై ఆధారపడటం భారతదేశ మైలురాయి దివాలా నియంత్రణ.

ఇప్పుడే ప్రమాదం ఉంది. చిన్న వ్యాపార యజమానులు – అలాగే నష్టాల్లో ఉన్న రైతులు – ఎన్నికల ముందుకే, కోటీశ్వరులు వారి అధికారాన్ని నిరవధికంగా పొందుతారు. వ్యవసాయ రుణ భీమా వాగ్దానం రాజకీయ నాయకులు పొందడం మరియు 59 నిమిషాల SME రుణాలు సులభం. కానీ ఇప్పుడు ఆర్బిఐ ఫ్లిప్-ఫ్లాప్ చేస్తున్నందువల్ల, ఇది చాలా సులభం, ఇది ఋణభేదాలను క్రెడిట్ రివైండ్ కు రివైండ్ చేసుకోవటానికి – రుణగ్రహీత-స్నేహపూర్వక ప్రదర్శనలో ఎల్లప్పుడూ ఉంది.

Comments are closed.